Chào mào ko nở.

tuanfu

Chào tất cả AE và chúc sức khoẻ AE.

AE cho e hỏi tí
E có nuôi 2 con chào mào, một trống một mái khoảng được 2 năm. Con mái đã đẻ nhiều lần rồi, cũng ấp. Nhưng một thời gian sau khi ấp thì e thấy trứng nằm dưới đáy lồng (có khi bể có khi còn nguyên trứng). Các Bác nào có kinh nghiệm nuôi cm đẻ chỉ e với. E có mua thêm bịch khoáng gì đó cho ăn thêm nhưng tình hình vẫn ko có tiến triển. Rất mong nhận được sự giúp đở của AE để cho e có lứa cm con đầu tiên ạ .

Cám ơn và chúc AE luôn vui vẻ.

tuonghuy07

Bạn xem thử con trống có kè mái hay không, chim có làm tổ có ổn định hay không, xem lại có thiếu mồi tươi nữa, đặc biệt buổi tối chim phải ngủ yên tĩnh, chứ chim hiện tượng như bạn thường do buổi tối bị động tổ đó.

tuanfu

Bạn xem thử con trống có kè mái hay không, chim có làm tổ có ổn định hay không, xem lại có thiếu mồi tươi nữa, đặc biệt buổi tối chim phải ngủ yên tĩnh, chứ chim hiện tượng như bạn thường do buổi tối bị động tổ đó.

Thanks Bạn tuonghuy07. Tổ thì chắc ko bị động đâu, vì mình để Avary phía ngoài. Nhưng để mình bổ sung thêm mồi tươi.
Chúc Bạn sức khoẻ và chim cò luôn căng.

bác nên đổi trống đi.....trường hợp của bạn thường là trứng không có trống rặp đó. con trống đó không chịu mái Or mái không chịu trống nên khộng rặp.....sau thời gian ấp không nở nên gắp trúng ra......

dluat

theo mình thì chắc bác để thiếu mồi ( sâu, dế, cào cào...),em nó sợ không có mồi nuôi con nên em nó gắp trứng bỏ ra ngoài đó. Mình hiện có 1 cặp mấy nay đang tích cực tha rác. Hết sâu là chúng không tha nữa, bỏ sâu vô nó lại tiếp tục, hi vọng em nó sẽ đẻ. chúc bác thành công.

hoangjtam

bạn bỏ mồi nhiều vào sâu lớn ,nhỏ cào cào .con trống thấy thiếu mồi nên tha trứng bỏ đi.
trường hợp 2 là 2 con k hợp nhau con mái sung thì tự đẻ chứ k có trống sau thời gian k nở nên gắp bỏ trứng trường hợp này bạn nên đổi trống khác.

chimcmdalat

Cái này mình bị mấy lần rồi. Cũng như các bạn nói ở trên cũng đúng, tuy nhiên phần thức ăn chỉ là phần nhỏ thôi. chỉ cần đầy đủ thức ăn là được ( cám + trái cây), vấn đề sâu và dế chỉ để khi có chim con thôi.
Cái quan trọng nhất và khó nhất là :
1. Chim trống phải là chim già mùa và là chim bỗi thuần thì tốt nhất. chim lứa hoặc quá non đạp mái tỉ lệ đậu trứng rất thấp.
2. Chim mái không nên nuôi chim non vì dễ phá ổ. nhiều con còn ko biết lót ổ đẻ lung tung chỗ, chim mái non thường dữ tính hơn ko cho trống đạp mái.
3. Vì ngoại cảnh ( do người, chuột bọ , rắn rít, hoặc chó mèo tới lui).
4. Và cái quan trọng nhất là khi chim đẻ hoặc ấp thì ko nên đem chim lạ về nhà. hoặc kè chim các kiểu.
Đó là những kinh nghiệm mình nắm được khi nuôi chim đẻ. mình cũng đã từng bị 1 trong những vấn đề nêu trên mới thành công được.
Tham khảo:
http://www.chaomao.org/threads/18134-Chào-mào-đẻ-tại-Đà-Lạt-Lâm-Đồng.

tuanfu

Cám ơn Bác chimcmdalat nhiều nhé. cặp của mình trống mái đều là bổi hết. e trống khoảng 3 mùa mồng lân họng bò nhìn mặt rất ác, nhưng 1 móng giữa bị quẹo và e mái là do chưa có kinh nghiệm mua bổi về nuôi mà chọn nhầm mái. nhà sẳn có cái avary nên cho 2 e nó vô thử. Vì vậy trường hợp 1 & 2 ko thể xảy ra. để mình rút kinh nghiệm trường hợp 3 & 4.

Cám ơn các Bác đã chia sẽ kinh nghiệm. Chúc các bác luôn khoẻ và luôn đam mê CM.

chimcmdalat

Mình nói 1 chi tiết bị thiếu là ở trường hợp 2, nếu chim mái bỗi thì phải thuần chứ bỗi nhát quá lại càng khó nữa. bỗi rừng tính cảnh giác rất cao độ, có chuyện gì là nó phát giác rất nhanh. vì vậy mái nuôi tốt nhất là chim lứa lên hoặc mái bỗi phải thuần trước.