Chào mào lạ chưa thấy bao giờ anh em vào xem giùm?

trung1989

Mình mới đi Hà Giang, lần mò vào các bản làng tình cờ thấy chú em này, thấy đẹp quá tướng mạo uy nghi như phượng hoàng, mặc dù em nó không biết hót chỉ kêu nghe như ché:confused:, chào mào nhà nghe hoảng loạn luôn. Suốt dọc đường đi mình gặp người bản địa đều hỏi mà không ai biết, người thì phán là mi, người thì bảo là chào mào rừng, nhưng chưa ai thấy bao giờ. Chim đã đứng lồng, ăn cám, tính cách cũng giống chào mào đít đỏ, thích ăn chuối và trái cây, uống nước nhiều, cũng hót chuyện (gọi là kêu chuyện thì đúng hơn ;)) Em này lông đít củ tỏi màu vàng, cằm có râu trắng như ông già, mào cao, màu lông giống mi. Mọi người vào coi xem ai biết thông tin gì về giống chim này không??? nếu bạn nào thích trả giá hợp lí mình sẽ bán để mua một em miền trong. Mình ở HN nhé, thân!

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Đây là chào mào núi, khu vực đèo và các núi quanh Đà Nẵng có nhiều. Bọn này chỉ kêu và rất hung dữ

KenBui

Đây là chào mào núi, khu vực đèo và các núi quanh Đà Nẵng có nhiều. Bọn này chỉ kêu và rất hung dữ
Chính xác, ở miền Trung mình ít thấy chứ năm ngoái đi Lạng Sơn thì thấy bán rất nhiều, ở gần biên giới Việt trung bán Mi và loại này nhiều.

Sửa lần cuối:

cm_long khánh

Em chào mào mái vượt dòng lễ giáo cuốn quần áo theo thằng Mi làng bên.Nào là thề non,hẹn biển mặc kệ thế gian dèm pha vẫn muốn chung sống hạnh phúc với nhau.Chúng cùng nhau thoát khỏi sự đời thế gian tìm đến nơi bình yên " anh làm lo tương lai,em dạy con nên người".Nào ngờ đâu sóng gió cuộc đời,ở nơi rừng sâu,nước độc đó vì tập tành ăn trái cây mà thằng Mi ăn nhầm trái độc.
"Người đi một nửa hồn ta chết,
một nữa hồn kia bổng dại khờ."
Em chào mào mái buồn rầu đau khổ vô cùng,không muốn sống nữa.Nhưng biết được mình trót đã mang Mi thai trong người nên nàng ta lén đẻ quả trứng ấy vào tổ của cặp vợ chồng Chích Quạch,hi vọng bản tính hổ báo của Chích Quach có thể săn sóc tốt con của mình.
Nằm cạnh,nàng ta xỏa cánh ôm lấy xác thằng Mi và ra đi cùng nhau về nơi mà người gọi là Chim Thiên Đường.
Không lâu sau nơi chúng nằm xuống mọc lên một cái cây mà trong dân gian bây giờ hay gọi là cây Sầu Đau.
Rất mừng là hậu thế của chuyện tình đó còn đến tận bây giờ!. Ráng chăm sóc thật tốt em nó bạn nhé!
Thân.

tosudoc

con nào qndn gọi là con bông cúc chúa, hay còn gọi là con choành hoạch chúa. loại này giống con chim bông cúc nhưng có mào

minh053

Mau long cua no giong chim hoa mi qua , minh moi thay lan dau tien , chuc mung chu chim la !
Chú ý : Viết tiếng Việt có dấu

THACHLUUMOC

đây cũng là dòng nhà chào mào, mà bạn vì chào mào có rất nhiều loại. Và cùng dòng ,nhưng mỗi loại có tiếng kêu khác nhau, và mầu nông của chúng cũng rất phong phú. ở mạn phía bắc có những loại như bạn đang có và một vài loại khác chúng có mầu nông vàng , sanh, đỏ mầu lông cũng rất phong phú nhưng về ân tiết chỉ có duy nhất laoij chào mào mũ đít đỏ là dòng mang tiếng hót và mầu lông làm cho chúng ta ưa thích nhất.thanhkyou ban

pepsi47

Moderator
Chim này mình củng thấy lần đầu luôn, mình khẳng định đây ko phải chào mào núi vì chào mào núi có bộ lông màu xanh vàng đầu màu đen mắt trắng và có viền trắng quanh mắt, thân pepsi47

trung1989

Em chào mào mái vượt dòng lễ giáo cuốn quần áo theo thằng Mi làng bên.Nào là thề non,hẹn biển mặc kệ thế gian dèm pha vẫn muốn chung sống hạnh phúc với nhau.Chúng cùng nhau thoát khỏi sự đời thế gian tìm đến nơi bình yên " anh làm lo tương lai,em dạy con nên người".Nào ngờ đâu sóng gió cuộc đời,ở nơi rừng sâu,nước độc đó vì tập tành ăn trái cây mà thằng Mi ăn nhầm trái độc.
"Người đi một nửa hồn ta chết,
một nữa hồn kia bổng dại khờ."
Em chào mào mái buồn rầu đau khổ vô cùng,không muốn sống nữa.Nhưng biết được mình trót đã mang Mi thai trong người nên nàng ta lén đẻ quả trứng ấy vào tổ của cặp vợ chồng Chích Quạch,hi vọng bản tính hổ báo của Chích Quach có thể săn sóc tốt con của mình.
Nằm cạnh,nàng ta xỏa cánh ôm lấy xác thằng Mi và ra đi cùng nhau về nơi mà người gọi là Chim Thiên Đường.
Không lâu sau nơi chúng nằm xuống mọc lên một cái cây mà trong dân gian bây giờ hay gọi là cây Sầu Đau.
Rất mừng là hậu thế của chuyện tình đó còn đến tận bây giờ!. Ráng chăm sóc thật tốt em nó bạn nhé!
Thân.

Cám ơn bác, nếu em nó là hậu duệ của bố mi mẹ mào thì e may mắn quá.! hihi.!

trung1989

đây cũng là dòng nhà chào mào, mà bạn vì chào mào có rất nhiều loại. Và cùng dòng ,nhưng mỗi loại có tiếng kêu khác nhau, và mầu nông của chúng cũng rất phong phú. ở mạn phía bắc có những loại như bạn đang có và một vài loại khác chúng có mầu nông vàng , sanh, đỏ mầu lông cũng rất phong phú nhưng về ân tiết chỉ có duy nhất laoij chào mào mũ đít đỏ là dòng mang tiếng hót và mầu lông làm cho chúng ta ưa thích nhất.thanhkyou ban

Mình cũng ngĩ đây là một dòng khác trong họ chào mào. Căn cứ vào tính cách và hình dáng của em nó: tính cách thích ăn hoa quả, quả gì cũng chén, thi thoảng hay giang cánh xoè đuôi rất oai hùng, lúc cho tắm nom cũng giống chào mào. Nhưng có chiêu này lạ, mình thấy đôi lần em nó cắm đầu đánh đu lộn quanh cầu đậu 1 vòng tròn. Còn về hình dáng thì vị trí và độ dài của lông cánh và đuôi cũng như chào mào, màu lông thì khác hẳn. Mào và lông đít cũng như chào mào, khác cái cằm có râu trắng. Mình to con lưng hơi gù, đứng thẳng cũng hơi cúp cầu nom hệt như chim phượng hoàng. Thân.!

Sửa lần cuối:

trung1989

Chim này mình củng thấy lần đầu luôn, mình khẳng định đây ko phải chào mào núi vì chào mào núi có bộ lông màu xanh vàng đầu màu đen mắt trắng và có viền trắng quanh mắt, thân pepsi47

Chào mào núi mà bạn nói mình cũng sở hữu một em non, đi trên vùng cao thấy khá nhiều và ai cũng biết, có người còn gọi là chào mào xanh, chào mào Lào.

toananh

E ni là chào mào núi, không hót hét gì nhưng ché hơi bị kinh, rất nhanh thuần nếu được chăm thường xuyên. trên mình loại này nhiều lắm nhưng các bác toàn bắn về nhậu không có ai nuôi :v