Chào mào lần đầu đi cội!

mu_tit_chao_mao

Ông anh có con chim chơi cũng đứng lồng lâu rồi nhưng chỉ treo ở nhà nghe hót, nay muốn đi cội chơi thì phải làm sao đây hả mấy bác, cứ móc lên cho chơi bình thường hay phải theo quy trình quy phạm hẳn hoi. Thật tình ông anh hỏi nhưng mình không dám tư vấn, nhỡ ổng làm theo mà chim chơi không ưng ý thì ổng đổ thừa mình cũng kẹt :D Mong anh em tư vấn giúp mình với. Thanks.

cmtegiac

chim chưa lần nào ra cội thì nên xách ra cội vào những ngày ít chim và ban đầu cứ trùm áo để xem thái độ chim đã. Nếu chim sổ giọng và lăng xăng muốn đấu thì mở hé thêm áo và cho nhìn 1-2 chú bối khác đã. Bữa đầu chỉ cần thế thôi bác

aphu_phonui

bác cứ tập dần dần thôi nhớ phải treo xa trước nhé và đừng áp lồng kẻo gặp chim già thì nhụt

mu_tit_chao_mao

Lần đầu đi học chắc cũng phải e dè chút đỉnh nhỉ, cảm ơn các bác đã tư vấn giúp, hy vọng em nó học hành chăm chỉ:D

sun88

chim mới đi chơi thì tốt nhất là chơi biên thôi. để cánh xa mấy con ở giữa ra là tốt nhất k chột chim bạn ak :D cho nó nghe giọng xem thái độ con chim thế nào đã cứ đánh biên dần dần rồi khi nào thấy căng thì mới cho vào sát ;)

vô danh

tốt nhất là trùm áo lồng lại ban ah cứ từ từ em nó sẽ quen khi em nó hót đấu lại thì mở hé từ từ nhưng vẫn treo ở đằng xa nhé cach 5m bạn nhé đừng nôn nóng mà hỏng em nó vài lời cùng bạn