chào mào mau thuần và chào mào lâu thuần

de_men_bt

E có một phân vân như thế này. Có thằng bạn nó bảo con nào nhanh thuần hơn thì con đó non mùa. Con nào lâu hơn thì nó già trời hơn. Các bác thấy ý kiến này có đúng k. Trong đk chăm sóc như nhau

hoanghiro

Bạn để lồng dưới đất đó,cho đói khoảng 1 ngày,rồi đút sâu cào cào j đó cho nó ăn,1 đến 3 tháng thì già hay non j cũng thuần hết

chaomaoyemkhit

Bạn để lồng dưới đất đó,cho đói khoảng 1 ngày,rồi đút sâu cào cào j đó cho nó ăn,1 đến 3 tháng thì già hay non j cũng thuần hết
Thế thì tội chim thật bác, suy chim nữa, chơi bổi mà không kiên nhẫn được thì chơi thuần cho lành!!!

de_men_bt

Cũng có thể nói vd như thế này. 2 con cung 1 chủ. Con số 1 thuần nhanh hơn con số 2 vậy có phải con số 2 già hơn không

chaomaoyemkhit

Ơ vậy ai nuôi bổi cho mình chơi
Thì đấy, chơi chim luyện trí, đâu phải ai cũng kiên nhẫn cầm 1 chú bổi từ lúc bập bẹ tung ầm ầm tới khi chơi giàn được đâu bác. Mình nể những người nuôi bổi lên hơn là những người chỉ chăm chăm đi tuyển chim cứng về chăm!!!

chaomaoyemkhit

Cũng có thể nói vd như thế này. 2 con cung 1 chủ. Con số 1 thuần nhanh hơn con số 2 vậy có phải con số 2 già hơn không
Chưa chắc đâu bác à, chim có con dễ chịu con khó chịu, ví dụ bắt 2 thằng cùng tuổi vào tù, thằng nào tính tình lóc chóc nó sẽ bức rức khó chịu hơn là cái thằng tính tình điềm tĩnh. Nếu bác bắt phải 1 con non mùa rừng nhưng nó va vấp ngoài rừng nhiều hơn những con khác, nó "già trước tuổi" thì sao :D

vuphat

lâu hay nhanh nếu so sánh thì phải cùng chim bổi giả rừng hay chim non chứ. còn theo e nếu cùng loại thì còn do điều kiện sống của từng người và cách chăm chim bác à. ví dụ như bác đi làm sơm tối về mới gặp mặt chim đc một chút thì bác nươi chim má trắng cũng lâu thuần hơn mấy bác sưa xe, hoặc có điều kiện và thời gian chăm chim.

hoanghiro

Mình thiết nghĩ thuần chim là điều đầu tiên phải làm,nó k sợ thì nó sẽ hót,ở ngoài tự nhiên chắc gì đã đầy đủ bác,sau này bồi bổ lại cho e nó cũng ok mà hihi

trthtrung

Do bản chất từng con chim. Mình có nuôi 2 con má trắng cùng lúc, chăm như nhau nhưng một con đã thuần rồi, con kia còn tung lồng ầm ầm.

ca_chep

không bít quành quạch với CM có giống nhau ko .... Hôm bữa có em QQ hay bu đá vào kính nhà em bị e bắt được cho vào lồng thấy ít nhảy , tung lồng hơn là mấy con bị em gài chuối bắt ngoài vườn !!

tinbmt1975

Nói chung đa số, những chú già rừng, bao giờ cũng khó thuần hơn những chú chim má trằng hoặc chim non mùa. Còn thuần bằng cách bỏ đói, chỉ dành cho những người có thời gian.