Chào mào núi (chào mào đít vàng) - Hello morning

chaomaodaian

Mời các anh em thẩm giọng giúp em chào mào núi hay còn gọi là chào mào đít vàng này nhé! Không biết có anh em nào trên diễn đàn từng nuôi qua chưa? Dòng chào mào này tuy không được nuôi phổ biến như chào mào đít đỏ nhưng ở vùng mình thì em nó được xem là " đặc sản " đấy. Với giọng hót không thua kém gì chào mào đít đỏ (theo mình). Chú này mình mới nuôi được một mùa lông thôi. Chim mới xong lông. Đang vào lửa. Hót hét cũng tạm được!

Sửa bởi Amin:

chaomao cui

Nếu bạn nuôi e này rồi thì không nên nuôi chung với chào mào đít đỏ. Chào mào đít đỏ sợ e này lắm và lai giọng e này thì không ổn đâu. thân

vietthangek

Ở trên mình khi đi vào khu bảo tồn thiên nhiêm EaSô chim này nhiều lắm. Nhưng lần này mới nghe được nhiều giọng của nó.
Đầu đen, mắt trắng, đít vàng, mào cao.

vubaucat

lúc trước lên tây ninh thấy có người nuôi chào mào đít vàng với đít đỏ ko sao .thấy hót nghe cũng được.

TVC

Lúc trước mình cũng được đứa em cho 1 con, đã làm mồi đi bẫy rồi, nhưng hót tào lao quá sợ mấy em đít đỏ bắt chước nên phóng sinh... (nói dối thằng em là bị sẩy... :))

thangqn

loài này rất phổ biến cũng ko hiếm lắm, đi bẩy chào mào hoặc quạch vàng cũng thường gặp loại này, ngoài rừng nghe hót cũng rất hay ,nếu ai yêu chim thì cũng nên nuôi một chú, mỗi loại mỗi ít mỗi khi hót thành một dàn đồng ca, loại nào cũng có cái hay riêng, theo mình thấy thì đa phần là chào mào núi hay học giọng chào mào đít đỏ hơn nếu chim có mùa rồi thì cũng khó học giọng

chaomaodaian

Ở nhà mình nuôi 3 chú chào mào đít đỏ cùng với chú này. Hai chú đít đỏ hót giọng rừng. Còn một chú hót giọng sâu đầu đỏ. Lý do là chú nó lớn lên bên cạnh những chú chim sâu nên hót hét toàn tiếng chim sâu thôi. Mình thấy mỗi con con hót mỗi giọng khác nhau, hiện tại vẫn chưa thấy bị lai giọng. Không biết về lâu về dài thì sao? Nay chỗ mình đang vào mùa chim này, mình định đưa em này lên mồi để kiếm bạn cho nó.

johnmn

trên Lâm Đồng chào mào này nhiều lắm. Mình gọi là chào mào mắt kiếng..vì 2 mắt nó có vành trắng như mắt kiếng. Hót nghe dzở tệ.

CMQN

Ko bt các bác có cảm tình với loại này ko chứ, đi bẫy gặp là hay ví cắn chim ngoài còn ko thì nhẩy cầu tử trước.tức chết đi được,

chaomaodaian

trên Lâm Đồng chào mào này nhiều lắm. Mình gọi là chào mào mắt kiếng..vì 2 mắt nó có vành trắng như mắt kiếng. Hót nghe dzở tệ.
Chỗ bác nhiều chim này lắm hả? Chỗ em thì mùa này mới thấy chim từng bay về. Còn giọng hót hay, dở thì còn tùy sở thích của mỗi người. Lúc trước em nuôi một con như thế này được hơn bốn năm. Hót hét tối ngày, nghe cũng phê lắm. Tiếc là đã làm sổng em nó khi đi bẫy. Giờ thì định gây dựng lại chú này.