Chào mào ngủ dưới đáy lồng, AE có kinh nghiệm vào giúp

laohacrom

Tình hình là mềnh vừa bắt 1 em lỡ , có lẽ chủ trước nuôi trùm lồng chử A em nó cứ xục dưới mê dòm ra riết ghiền cái mê hay sao ngủ luôn dưới đó ,hiện đang khắc phục bằng cách cho ngủ phòng yên tĩnh từ lúc trời còn sáng (ko trùm lồng) ko hiệu quả .Trùm lồng trừa chổ em nó hay nằm để thỉnh thoảng vào đánh thức cho em nó nhảy lên cầu đứng ,ko dám nằm dưới mê ngủ nữa cũng chưa thấy hiệu quả . AE nào có kinh nghiệm hay về vụ này vào giúp đỡ ,cám ơn anh em .:eek:

ducthitran

Bạn thử hạ cầu suống gần sát đáy lồng cho em nó ngủ vài hôm rồi từ từ nâng lên thử xem có hiệu quả ko!

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Chào mào thì mình ko biết chứ như lúc trước mình chơi Vành Khuyên thì em nó thuộc dạng Độc Cô cầu bại đấy

mí lửa

bác thử để thêm 1 2 cái cầu nữa xem mấy em cm nhà em ngủ bu lồng với ngủ treo em đều sửa đc hết em chòe than cũng hay ngủ san bg cũng hết rồi

buingoctu89

tốt nhất là hạ cầu xuống 1time thì sẽ hiệu quả thôi.chứ độc cô cầu bại cái gì trời

laohacrom

Bạn thử hạ cầu suống gần sát đáy lồng cho em nó ngủ vài hôm rồi từ từ nâng lên thử xem có hiệu quả ko!
Ok bạn, quả là ý hay ,để mình thiết kế 1 dãy cầu chính sát mê buổi tối ( buổi ngày thì 1 cầu như bình thường)cho em nó đậu rồi từ từ nâng lên và rút bớt cầu đi xem sao

Chào mào thì mình ko biết chứ như lúc trước mình chơi Vành Khuyên thì em nó thuộc dạng Độc Cô cầu bại đấy

độc cô cầu bại là sao bác Nguyensto có thể giải thích rõ cho ae hỉu

tốt nhất là hạ cầu xuống 1time thì sẽ hiệu quả thôi.chứ độc cô cầu bại cái gì trời
Chữ Bại đây theo mình nghĩ bác Nguyensto nói trong chữ Thành Bại ,cầu bại = mong đc thất bại , Độc Cô cầu bại là 1 kiếm khách trong kiếm hiệp dưới trời không đối thủ ,chỉ mong trong đời đc 1 lần thất bại , ko phải là Bại trong Bại liệt đâu AE ;) . Cám ơn bạn Nguyensto hy vọng đc như bạn nói

Chéc

ngủ vậy kệ nó chư can j đâu, ngày nó ở trên cầu là ok mà!

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Bạn không cần hạ cầu đâu nhé, chim ngủ dưới sàn tốt chứ sao đâu, nó không bị căng cơ chân thì sáng dậy con chim nó khỏe mạnh hơn. Nếu ngủ bám nan thì mới chữa, còn lại bạn cứ yên tâm nhé. Thân chào!

toprui

Ngủ như vậy cũng không vấn đề gì cả, đừng đánh thức khi nó đang ngủ mà tội. Để yên vậy, cố gắn vệ sinh đáy lồng hàng ngày để tránh bệnh cho chim. thân.

btoannt

mình có con chim khi ngủ nó bám 2 chân vào vanh lồng còn cái đầu ngữa ngược về phía dưới kể cả có trùm lồng hay không cũng vậy , thì chữa bằng cách nào vậy.

toprui

mình có con chim khi ngủ nó bám 2 chân vào vanh lồng còn cái đầu ngữa ngược về phía dưới kể cả có trùm lồng hay không cũng vậy , thì chữa bằng cách nào vậy.
Ngủ như thế gọi là ngủ dơi, cũng không vấn đề gì cả, được thêm cái mạnh gân mạnh chân. Nếu muốn chữa thì thêm cầu phụ xem sao.

trankhiem

mình bắt con má trắng cũng bị như vày, nhưng thấy ngủ vậy cũng có sao. chơi chim khác lạ hơn mọi ng cũng hay hay chứ sao :) miễn sáng hót hét, thái độ thì ok thôi. nếu ko thix vậy, bạn thử gắn thêm 2 cài cầu phụ dưới chỗ nó hay nằm sem sao

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Chim ngủ dơi, thêm cầu phụ cũng không ăn thua. Bạn nên lấy băng keo trong hoặc bìa gương dán xung quanh lồng lại (dán 3 mặt, mặt trước dán 1/3 phía trên), nhớ chừa chỗ để bỏ cám, lâu ngày chim sẽ tự ngủ cầu và đây cũng là cách thuần Bổi nhanh dạn. Chúc bạn thành công! Thân chào.

gaututi

Tình hình là mềnh vừa bắt 1 em lỡ , có lẽ chủ trước nuôi trùm lồng chử A em nó cứ xục dưới mê dòm ra riết ghiền cái mê hay sao ngủ luôn dưới đó ,hiện đang khắc phục bằng cách cho ngủ phòng yên tĩnh từ lúc trời còn sáng (ko trùm lồng) ko hiệu quả .Trùm lồng trừa chổ em nó hay nằm để thỉnh thoảng vào đánh thức cho em nó nhảy lên cầu đứng ,ko dám nằm dưới mê ngủ nữa cũng chưa thấy hiệu quả . AE nào có kinh nghiệm hay về vụ này vào giúp đỡ ,cám ơn anh em .:eek:
ko biết chào mào của bác thế nào, nhưng con chào mào của em thì khi thay lông nó nằm ì luôn dưới mê đáy cả ngày,chẳng nhìn thấy nó trên cầu bao giờ, nhiều khi treo cao cao ko nhìn thấy nó sợ sợ lại chạm vào lồng thì thấy em nó bay lên mới yên tâm,
hôm nay thay lông xong thì em nó đứng cả ngày trên cầu hót suốt, hjhj

chaomao^^py

Moderator
Chim ngủ sưới sàn chỉ sợ phân dính vào lông mất vệ sinh , dễ bị rận mạc ! Muốn trị theo em thì nên dùng lồng bố lũng , hoặc thay miếng bố lồng bằng miếng film hoặc mica ( khi chim xuống khó bám ) . Nói chung bệnh này khó chữa :)

chaomaoyemkhit

Vụ chim xuống đáy lồng mình từng gặp rồi, dùng cách này khá hiệu quả: lấy băng keo đen dán quanh thành lồng độ cao khoảng 10cm tính từ đáy, em nó xuống không thấy gì bên ngoài lại nhảy lên cầu lại, lâu dần cũng bỏ tật xuống đáy lồng luôn.