Chào mào ngoái cổ vấn đề cũ

chaomao_dl000

anh em cho mình hỏi trị cái tật này thế nào:chả là cách đây 2 hôm lúc 9h sáng nghe thấy sân sau có tiếng chim lạ thì sách lồng bẫy ra xem thì thấy một em cm mất khoảng 15' là thu phục được em nó chắc do cũng đói nên dính nhanh,khi thả vào lồng ép bổi (lồng tròn) thì không thấy có gì chỉ là tung lồng hơi nhiều, sang hôm sau khi mở áo ra thì thấy em này đang bu nan và ngoái cổ nên củng lo, tại tướng tá đẹp lại mào lân chuẩn ,và đang thay lông nên tiếc , bởi ở chỗ mình người ta toàn bán lồng vuông vài 3 chai nên hơi nặng đô không có tiền mua nền đành trùm áo nửa lồng cho em nó vậy, nhưng vẫn thấy bị ngoái bác nào có cách giúp đỡ cho em.thask các bác nhiều

hilandwind

mình cũng có em mới bẫy giống con của bạn luôn, trùm lồng chữ a em nó cụp mào đứng im re không nhảy nhót gì hết, nhưng mình lại gần là em nó đảo đầu ngửa ngửa rồi nhảy đu nóc lồng nhìn nản quá nhưng tướng tá và giọng thì tuyệt vời nên tiếc quá. giờ mình đang bỏ lồng vuông 2 cầu bán nguyệt bên trên và bỏ áo lồng ra luôn và bịt nóc lồng thì em nó hết đu nóc rồi. được cái nhảy nhiều nhưng không bị hư lông. hi vọng thời gian sau sẽ hết.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Mình có cách này không biết có hỗ trợ được 2 bạn không!

Nếu nhà không có chó hoặc mèo, 2 bạn nên để lồng chim dưới đất, chim nhìn thấy mình ở bên trên sẽ hạn chế hoặc không ngước lên!

Mong chim 2 bạn sẽ nhanh khỏi!

hilandwind

Nếu nhà không có chó hoặc mèo, 2 bạn nên để lồng chim dưới đất, chim nhìn thấy mình ở bên trên sẽ hạn chế hoặc không ngước lên!

Cảm ơn bác đã tư vấn! nhà mình thì không sợ chó mèo nhưng nghiệt nỗi có trẻ con nên không áp dụng được. hôm trước mới bỏ cái lồng xuống đất để bỏ cám, quay tới quay lui thằng nhóc đã kéo cửa lồng lên rồi may mà chim chưa ra hic...

piponovo

Mình nghĩ chắc nó nhát nên mới ngoái tìm chỗ bay chứ bạn nuôi nó dạn chắc hết ngoái.

quangphucmobile90

nếu cứ để lồng tròn thì hơi căng đó. mình bữa gần đây cũng bị một em giờ đả đở .nhưng tốt nhất thì vẫn là lồng vuông.nhưng nếu bác không có lồng vuông thì lồng tròn cũng được nhưng kiếm cái nào loại to như cở 72 á.bắt nhìu cầu tý cho em nó có không gian lúc hoản mà nhảy.nếu muốn trùm áo lồng thì trùm toàn bộ kéo áo lên tý hở phần sáng phía dưới 1 xíu thôi chim sẻ hướng mắt thường xuyên xuống dưới sẻ đở hơn. tốt nhât thời gian này nên hạn chế tiếp xúc tối đa để em nó bình bĩnh thời gian sau sẽ tự thích ngi từ từ.

neo

cách của vũ thì cũng có lý nhưng rủi ro quá mình chưa thử .
cách của mình là kiếm cái lông vuông là nhanh nhất sau đó căng 2-3 sợi dây thun (tùy lồng) trên cầu đậu sao cho chim vửa ngước lên là đụng sợi dây thun khoảng 2-3 tuần là hết tật , sau khi hết bạn tháo dây từ từ , mỗi lần 1 sợi cách nhau 3-5 ngày
thân chào

MrKhoaMars

Nếu thấy hay thì để nuôi nghe giọng hót thôi bạn. Đừng để gần mấy con khác. Cứ nuôi rồi sau này tính. Còn chuyện chữa cho nó hết thì mình đã áp dụng hết rồi. Lúc đem đi dợt hay làm gì em nó hoảng 1 chút là ngoái lại. Chỉ có bác nuôi luôn trong lồng giăng dây thì được chứ chuyển sang lồng khác là vẫn bị. Nuôi đến lúc em nó dạn lồng thì em nó ngoái trên nan nha. Mình thì bó tay rồi.

Minh Đạt

Chim mới bẫy về tốt nhất đừng tiếp xúc với em nó nhiều . và áo lồng luôn luôn phủ kính trừ lại 15 cm tính từ đấy lồng lên . để em nó chú ý nhìn xuống dưới nhiều hơn , và đủ ánh sáng để ăn được rồi . cứ bỏ be 1 hoặc 2 tháng đầu . vì mình đi bẫy chim về toàn làm vậy không . (chim hoảng sẽ sinh ra ngoái , ngoái lâu ngày sẽ thành tật , đã là tật rồi thì k có thuốc chữa đâu )

carơ_py

mình cũng có 1 em bị ngoái nặng do hoảng lúc đem về ( ba mình đi về quê ăn giỗ thấy chim CM hót hay xin chú mình 1 em bỏ vào lưới bẫy chim móc ở sườn xe chạy về nhà trên đường đi em nó bay loạn xạ ). Mới về nuôi lồng tròn loại nhỏ em nó tung ác lắm tét cả đầu lun >.< ( ban đầu cũng chưa bít nuôi với lại hay tò mò ra xem , thấy người là em nó bay ầm ầm ). Sau mình cũng lên mạng học hỏi mua 1 cái lồng tròn loại lớn cỡ 68-72 là ok ( lồng sắt cũng được) về lấy giấy cứng bít kín đỉnh lồng trùm áo chữ A cả ngày chiều tối khép lại bớt đi ngủ , khoảng 2 tháng nay thấy em nó đỡ hẳn cầm lồng di chuyển 2-3m ok chỉ khi nào đi xa mới ngoái tí treo lên là binh thường.