Chào mào nhà bị khẹt khẹt

damtho

Tình hình là thế này. Đã bị 2 ngày rồi các bác ạ. Em đem chim móc ra ngoài thì chim vẫn hót bình thường nhưng em phát hiện ra 1 điều : khi chim hót, thì lâu lâu nó lại kêu tiếng "khẹc" rất nhỏ trong miệng (giống con gà bị đờm vậy). Em lo lắng quá ;(
Mong các anh cho biết chim em nó sắp bị bệnh gì vậy? Và cho em cách chữa bệnh nữa ạ!

Thân
damtho

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Trời chuyển lạnh nên chim dễ bị ho, theo mô tả thì chim bạn đang bị ho nhẹ. Bạn nhỏ 2,3 giọt mật ong vào hũ nước, khuấy đều cho uống trong ngày, qua hôm sau bỏ nước cũ, làm lại nước mới. Đừng mở vội áo lồng lúc sáng sớm và tránh gió lùa. Tầm 5-7 ngày chim sẽ khỏi. Thân chào!

nguyenhaiabc

Not Alone
Bạn theo dỏi thêm coi tình trạng nay lâu ko... mình nghỉ nó bị HO, nếu để nó ko hết bạn ra tiệm thuốc THÚ Y mua thuốc trị HO cho GÀ con...
chúc chim bạn mau hết bệnh và căng lữa
thân ái nguyenhaiabc

damtho

Trời chuyển lạnh nên chim dễ bị ho, theo mô tả thì chim bạn đang bị ho nhẹ. Bạn nhỏ 2,3 giọt mật ong vào hũ nước, khuấy đều cho uống trong ngày, qua hôm sau bỏ nước cũ, làm lại nước mới. Đừng mở vội áo lồng lúc sáng sớm và tránh gió lùa. Tầm 5-7 ngày chim sẽ khỏi. Thân chào!
Cảm ơn bạn nhiều. Bạn nói đúng rồi. Bữa giờ trời mưa, gió lạnh. Mình lại cho chim tắm, xong thấy gió quá nên tủ áo lại rồi đem vào nhà. Chắc là bệnh cảm cúm rồi!
Hôm bữa thấy anh em diễn đàn nói cho chào mào uống mật ong tốt. Mình cũng cho uống thử. Chim nhà mình ham uống hăng say cả ngày mà nó không ăn. Mình không dám cho uống nữa. Sợ uống nhiều nó có bị tiêu chảy, đau bụng không nữa! Haizz giờ thì bị Ho ..;(

damtho

Bạn theo dỏi thêm coi tình trạng nay lâu ko... mình nghỉ nó bị HO, nếu để nó ko hết bạn ra tiệm thuốc THÚ Y mua thuốc trị HO cho GÀ con...
chúc chim bạn mau hết bệnh và căng lữa
thân ái nguyenhaiabc
Chim nhà em bị 2 ngày nay rồi anh à. Vậy giờ mình có nên cho chim tắm nữa không, chim nhà em thích tắm lắm vì nó đang thay lông ;) Để ra tiệm thú y mua thuốc về cho uống mong sao hết bệnh. "Chim hết ho - Em hết lo" hjhj

damtho

À,... sẵn tiện đây cho em hỏi tí nhé. Ông hàng xóm gần nhà, hôm bữa ổng đi chơi ai đó tặng cho ổng 1 con chào mào về nuôi chơi. Em để ý thấy trên cách bên trái của con chim có 2 cọng long màu trắng lòi ra, nhưng em xem rất kỹ không phải là lông bị xướt. Mà cánh của nó mọc lông trắng như vậy? Chim cũng kêu ít thôi, nhưng dạng dĩ lắm. Cho em hỏi con đó có phải chim hiếm không vậy?

sinzum

À,... sẵn tiện đây cho em hỏi tí nhé. Ông hàng xóm gần nhà, hôm bữa ổng đi chơi ai đó tặng cho ổng 1 con chào mào về nuôi chơi. Em để ý thấy trên cách bên trái của con chim có 2 cọng long màu trắng lòi ra, nhưng em xem rất kỹ không phải là lông bị xướt. Mà cánh của nó mọc lông trắng như vậy? Chim cũng kêu ít thôi, nhưng dạng dĩ lắm. Cho em hỏi con đó có phải chim hiếm không vậy?
Hjc hjc, có hình ảnh hay video clip thì anh em có thể đánh giá được tốt hơn đó bạn. Lông trắng cánh ván ah` ???

chim bị ho,thay đổi thời tiết bạn à.dàn chim miền của mình ngoài bắc dính hết :) . mình đang dùng thuốc của thái lan do anh sơn ( sonmecugay) bên HHCMMB cho uống.có gì bạn thử xem

VipClub

Vua Chào Mào
Chim bị ho. trùm lồng lại để nơi tranh gió 3 >5 ngày sẻ khỏi. nếu ko khỏi thì bạn nên dùng các loại thuốt cho em nó nhé !

damtho

Chim bị ho. trùm lồng lại để nơi tranh gió 3 >5 ngày sẻ khỏi. nếu ko khỏi thì bạn nên dùng các loại thuốt cho em nó nhé !
Cảm ơn anh ;)
chim bị ho,thay đổi thời tiết bạn à.dàn chim miền của mình ngoài bắc dính hết :) . mình đang dùng thuốc của thái lan do anh sơn ( sonmecugay) bên HHCMMB cho uống.có gì bạn thử xem
Anh cho em biết tên Thuốc để em mua cho chắc. Thank anh!

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Cái này hôm trước bác KIMDONGCHAOMAO có tạo 1 topic nói về loại chim này, đa phần là chim hay. Nên bạn có thể tìm lại trên diễn đàn xem nhé (có hình minh họa luôn đó).
@damtho: Chào đồng hương, mình ở Đông Hòa, Tết về có dịp sẽ giao lưu nhé! Thân chào!