Chào mào non mùa có lột bốt

ChaomaoGovap

Chào anh em trên diễn đàn,

Em mới nhập khẩu một em bổi khoảng 2 tháng lồng, chim Quảng Trị chính gốc hót hét thì khỏi chê nhưng ko biết có tương lai không :D. Con này có vài cộng lông màu trắng ở cánh (vài sợi nhỏ thôi), chân thì khô đét như kiểu sắp bong ra được ý.

Ông anh bán nói con chim này còn non mùa , nhưng em hơi thắc mắc là chân nó thay vảy hay là chim già mùa mà ổng ko biết? Nếu là thay vảy chân thì có cách gì cho lớp vảy tự bong ra mà không cần bắt ra lột như anh em trên diễn đàn hướng dẫn ko ạ? Chim em đang thuần nên chỉ sợ bắt ra nó hoảng luôn lại mất mấy tháng hồi phục.

Chân thành cảm ơn anh em.

Thân ái,

ChaomaoGovap

NAMNT

chưa thấy con bổi nào mua về mà có bốt cần phải lột. mà nếu chim bổi chân khô đét thì em đảm bảo, trong vòng 3 tháng đầu: không nhìn thấy được mặt nó.

hóng cao nhân chỉ điểm.

ChaomaoGovap

chưa thấy con bổi nào mua về mà có bốt cần phải lột. mà nếu chim bổi chân khô đét thì em đảm bảo, trong vòng 3 tháng đầu: không nhìn thấy được mặt nó.

hóng cao nhân chỉ điểm.
Thật sự là chân nó khô đét như muốn bong ra luôn, em cho tắm nước có tí muối nhưng ko thấy bong được miếng nào cả. Thêm nữa lúc mới bắt em nó khá bự con mà giờ thấy người nó teo lại chút xíu mặc dù ăn cám và trái cây rất mạnh?

Mong anh em có kinh nghiệm chỉ giáo thêm!

CM365

Chim khoảng 2 tháng lồng mà ăn cám mạnh, chân khô là xạo đó bạn. Con này it cũng 2 mùa lồng rồi. Chân khô mà chim ko bị sao thì không nên lột, chỉ khi nào nó có hiện tượng cà nhắc hay đau chân thì nhờ cao thủ lột dùm, amateur như bạn không làm được đâu, què chân nó thì phải tội !

ChaomaoGovap

Chim khoảng 2 tháng lồng mà ăn cám mạnh, chân khô là xạo đó bạn. Con này it cũng 2 mùa lồng rồi. Chân khô mà chim ko bị sao thì không nên lột, chỉ khi nào nó có hiện tượng cà nhắc hay đau chân thì nhờ cao thủ lột dùm, amateur như bạn không làm được đâu, què chân nó thì phải tội !
Cảm ơn anh. Theo như độ nhát thì đúng là chim bổi anh ơi, có khi nào nó già tuổi rừng đến khô chân không anh? Chỉ thắc mắc là ông bán chim là người có nhiều kinh nghiệm lại bảo con này là chim non mùa chỉ đang thay vảy chân thôi?!

Hic hic

CM365

Chim tự nhiên có già rừng đến mấy cũng không lên vảy chân và không bị khô chân. Bổi người ta nuôi 3 mùa chân cũng chưa phải lột nữa mà. Con chim của bạn móng có dài không ? Nếu móng dài chắc chắn đã ngoài 2 mùa lồng, chân khô là do nuôi thiếu chất thôi.

ChaomaoGovap

Chim tự nhiên có già rừng đến mấy cũng không lên vảy chân và không bị khô chân. Bổi người ta nuôi 3 mùa chân cũng chưa phải lột nữa mà. Con chim của bạn móng có dài không ? Nếu móng dài chắc chắn đã ngoài 2 mùa lồng, chân khô là do nuôi thiếu chất thôi.
Móng ngắn anh ạ, lông thì xơ xác nhìn thảm lắm. Để em chăm kỹ xem chân nó có lột được lớp vảy khô không. Có cái hình trên mạng, anh em xem thử chân con chim em y như hình:

tamspec

theo lời thánh phán thì con này có thể là chim má trắng . ít thì củng một mùa trong lồng tập trung