Chào mào non...

Hôn trước em vừa lỡ bắt 1 ổ mào có duy nhất 1 con chắc vừa mới nở dc 1 2 ngày là em bắt.. Bây giờ bé ấy đã khỏe lại ăn uống ngon lành lắm ạ. Lông bút bắt đầu nhú ra em mừng lắm ạ. Thỏa mãn cái đam mê của em là dc nhìn thấy nó lớn từng ngày.. Em xin hỏi các cao nhân là cho em hẳn 1 bài viết thật đầy đủ về quá trình từ non lên đến trưởng thành ạ (má đỏ).. E chắc chắn là có nhiều người cũng muốn tìm hiểu để chào mào non ko bị chết vì sự thiếu hiểu biết của mình ạ. Em xin chân thành cám ơn.

giabaooi

1,2 ngày mà nuôi được bạn cũng tài thật Cứ chăm bình thường
tốt nhất cho nó học chim gì mùa v.v

chaomao_matrang

Bạn phải để nó gần đủ lông thì hãy bắt, bắt non vậy chăm vất vả lắm mà chim hay bệnh nữa, cố gắng chăm nhé

phuongcty470

Trước mình hay nuôi mấy e chim non cỡ 1 2 ngày 10 con sống cả chục. Chim tuổi này bạn nên cho nó ăn cào cào và dế cho e nó mau lớn. Cào cào bạn đập dập ra rồi đút cho e nó ăn, dế thì ngắt lấy cái bụng thôi. 2 3 tiếng cho ăn 1 lần.

Mình trộn chuối với cám vào 1 rồi pha sền sệt. Rồi cắt sâu nhỏ vào nữa. Cào cào hơi hiếm. Mình thì cứ 30f cho ăn 1 lần. Thế thì nó có bị bội thực ko ạ.

Thanhchi89

Bạn ko cần trộn đâu. Lấy chuối lá( quả ngắn) đút cho nó ăn. Rồi khi lông lá mọc ra bắt đầu lấy cám ba vì trộn với nước sền sệt đút cho ăn. Lưu ý ăn bao nhiêu thì trộn vừa đủ ko để thừa chua cũng phí

linhu

Bạn lấy gáo dừa lót rơm/cỏ khô, chú ý tổ khô và sạch.
Chim non chưa mở mắt tốt nhất mồi tươi mềm như trứng kiến, cào cào non mềm, cho ăn kèm nhỏ vài giọt nước, no bụng là nó ngủ, khi tiêu hóa hết chim non tự động nhoi đít ra ngoài tổ ị 1 cục rồi kêu đòi ăn.
Trong giai đoạn chưa ra ràng theo mình ko nên cho cám, trái cây, hồi nuôi Nhồng non toàn mua thức ăn cho chó ngâm nước mềm cho ăn, còn nuôi sáo/cưỡng cho ăn châu chấu kèm đậu hũ tươi, mát người nhiều nước mau tách lông.

Chim non chưa mở mắt tốt nhất mồi tươi mềm như trứng kiến, cào cào non mềm, cho ăn kèm nhỏ vài giọt nước, no bụng là nó ngủ, khi tiêu hóa hết chim non tự động nhoi đít ra ngoài tổ ị 1 cục rồi kêu đòi ăn.
Trong giai đoạn chưa ra ràng theo mình ko nên cho cám, trái cây, hồi nuôi Nhồng non toàn mua thức ăn cho chó ngâm nước mềm cho ăn, còn nuôi sáo/cưỡng cho ăn châu chấu kèm đậu hũ tươi, mát người nhiều nước mau tách lông.
vâng cám ơn lời vàng ngọc của bác. Chào mào non của em nó con chưa mở mắt. Em đã nhét cám sền sệt vào rồi. Thi thoảng mới dế với cào cào. Cho em hỏi là ăn sâu có tốt ko ạ. Mỗi lần cho ăn mấy con cào cào hoặc dế mà bao lâu sau lại đút để chim mau lớn ko bị còi ạ

cmtegiac

kinh nghiệm đầy mình, nói chuẩn quá bác Nghĩa ơi

cmtegiac

Hôn trước em vừa lỡ bắt 1 ổ mào có duy nhất 1 con chắc vừa mới nở dc 1 2 ngày là em bắt.. Bây giờ bé ấy đã khỏe lại ăn uống ngon lành lắm ạ. Lông bút bắt đầu nhú ra em mừng lắm ạ. Thỏa mãn cái đam mê của em là dc nhìn thấy nó lớn từng ngày.. Em xin hỏi các cao nhân là cho em hẳn 1 bài viết thật đầy đủ về quá trình từ non lên đến trưởng thành ạ (má đỏ).. E chắc chắn là có nhiều người cũng muốn tìm hiểu để chào mào non ko bị chết vì sự thiếu hiểu biết của mình ạ. Em xin chân thành cám ơn.
1 ổ mà có 1 con duy nhất thì mốt lớn lên dễ thành thiên tài lắm đấy bạn. Ráng chăm em nó để e nó thành tài nhé. 30 phút cho ăn 1 lần là OK rồi, thức ăn thì như các bác ở trên đã tư vấn là đảm bảo e nó khoẻ mạnh thôi. Sáng cho e nó ra chỗ nắng sơm phơi nắng là tốt nhất đấy bạn

linhu

vâng cám ơn lời vàng ngọc của bác. Chào mào non của em nó con chưa mở mắt. Em đã nhét cám sền sệt vào rồi. Thi thoảng mới dế với cào cào. Cho em hỏi là ăn sâu có tốt ko ạ. Mỗi lần cho ăn mấy con cào cào hoặc dế mà bao lâu sau lại đút để chim mau lớn ko bị còi ạ

Sâu rồng lột vỏ trắng mềm, ngắt bỏ đầu cho ăn cũng tốt. Phân chim non ổn hình dáng 1 bọc trắng như hình dưới là oke:

ca_chep

Ok mình sẽ cố. Mình ko biết chào mào non thì bệnh mình hay mắc phải là gì ạ

giòi ký sinh , lạnh thiếu nhiệt độ úm , thiếu chất suy lông ( cần bổ sung thêm trứng kiến hoa quả ngoài thức ăn chính là cám ).

tốt nhất là pha cám cho ăn 1 lần là hết ko để thừa cho lần sau ăn tiếp :)