Chào mào non...

Em có nuôi 1 chú chào mào non. Ổ duy nhất 1 con trống 100%. Nhưng em nó bị tật mất chân phải. Em nuôi nó đến nay là 10 ngày. Lông đuôi mới nhú. Em sợ chân còn lại của nó yếu nên em bắc dèo cho vào lông nuôi. Cho nó đứng trên dèo cho quen để nó cứng chân. Sau em treo cái lồng lên trên tầng 2 xuống nhà chơi. 1h sau em chạy lên thì nó y như chim bổi mới bắt về. Nó sợ em. Đút nó cũng ko há mỏ. Cứ rúc vào nan lồng đòi ra. Em đưa tay bắt thì nó chạy kêu éc éc.. Em xin hỏi các bác lí do là vì sao ạ. Em nuôi đút nó từ khi còn đỏ hỏn tại sao lại như thế ạ. Có bác nào bị trường hợp thế chưa ạ. Hay là nó sợ lồng ạ. Mong các bác tư vấn cho em. Lông mọc chưa hết mà nó đòi bay ạ.

chaomao1

chào bạn. nó là như thế này: chim non nuôi từ nhỏ hay sợ linh tinh cái gì nó cũng sợ .chắc bạn mang lên tầng lần đầu tiên phải không . với cả chỗ bạn để lồng có những vật linh tinh bên cạnh nó cũng sợ. phải mất 1 thời gian e nó mới quen

2anhchuoi

Em có nuôi 1 chú chào mào non. Ổ duy nhất 1 con trống 100%. Nhưng em nó bị tật mất chân phải. Em nuôi nó đến nay là 10 ngày. Lông đuôi mới nhú. Em sợ chân còn lại của nó yếu nên em bắc dèo cho vào lông nuôi. Cho nó đứng trên dèo cho quen để nó cứng chân. Sau em treo cái lồng lên trên tầng 2 xuống nhà chơi. 1h sau em chạy lên thì nó y như chim bổi mới bắt về. Nó sợ em. Đút nó cũng ko há mỏ. Cứ rúc vào nan lồng đòi ra. Em đưa tay bắt thì nó chạy kêu éc éc.. Em xin hỏi các bác lí do là vì sao ạ. Em nuôi đút nó từ khi còn đỏ hỏn tại sao lại như thế ạ. Có bác nào bị trường hợp thế chưa ạ. Hay là nó sợ lồng ạ. Mong các bác tư vấn cho em. Lông mọc chưa hết mà nó đòi bay ạ.
Trước hết xin bái bác làm sư phụ cái đã, chim non nuôi 10 ngày mà biết trống 100%, thứ 2 là chim non thì bác phải quan tâm và cho nó ăn thường xuyên, nên đặt dưới đất và tránh suất hiện bất ngờ làm nó giật mình, nên huýt sáo trước khi cho ăn hoặc trc khi suất hiện cho nó quen với mình. Xin bác vui lòng chỉ giáo cách nhận biết trống mái khi còn non để ae biết với, em mới chơi cm 15 năm mà cũng chưa nhận ra dc khi còn non. Thanks bác. Bái phục, bái phục.

giabaooi

Cho ăn chuối cho nó đủ canxi đỡ liệt chân.no sơ là do bạn
lại nó đột ngột hoảng,hoăc cái gi đó làm hoảng Ah nếu bạn cho no nước miếng của
mình thì nhanh gian lắm

thaphuongkhach

Administrator
Nghiêm cấm huýt sáo quá nhiều, sau này chào mào của bạn thay vì hót thì thỉnh thoảng bạn giật mình vì nó bắt chước tiếng huýt sáo của bạn đó!

giabaooi

100%la Huýt theo người, ô anh mình 3con non như vậyQUOTE=thaphuongkhach;254750]Nghiêm cấm huýt sáo quá nhiều, sau này chào mào của bạn thay vì hót thì thỉnh thoảng bạn giật mình vì nó bắt chước tiếng huýt sáo của bạn đó![/QUOTE]

Tổ 1 con thường là trống. Em thấy lưỡi nó có đốm. Nhìn chim rất to ạ. Và em cũng xin cám ơn các bác đã tư vấn cho em. Hóa ra là nó cái j cũng sợ. Thế bây h mình để kệ nó cho nó quen dần hay có cách nào khác ko ạ.