Chào mào sợ nắng

taisuke

Tình hinh là e chào mào bổi . về nhà dược 7 ngày thì e tiếng hành cho tắm nắng và mồi tươi vì e nó củng khá dạng..khi đẻm ra nắng thì e nó nhảy loạn xạ miện há thở gấp...dù là nắng sáng hay chiều, đem vào trong thì trở lại bình thường ....còn mồi thi đặt biệt chỉ ăn cám và nước trái cây và cào cào thì không chiệu ăn .xin các bác giúp đỡ

hoasac

Đây là lần đầu tiên nghe nói "Chào mào sợ nắng". Nếu thế thì bạn nên trùm lồng một nữa và phơi nắng xem sao. Kiểm tra xung quanh và trên dàn móc treo có cây hay vật gì làm chim hoảng bay loạn xạ không.
Còn chim mồi không ăn cào cào là do không tập ăn ngay từ nhỏ. bạn lấy một vài con cào cào non cho vào hủ cám, ngưng cho ăn trái cây. có thể em nó không ăn cào cào liền, vài ngày sau, lấy cám ra hết, chỉ cho cào cào non vào, cho nó nhịn đói để xem nó có ăn không (theo bản năng sinh tồn thì chắc cũng ăn nhưng miễn cưỡng). Cứ vậy, cho đến khi nó ăn bình thường là ok. Nếu như không được thì cho em nó ăn thứ khác thay thế cào cào cũng được như sâu, trứng kiến, dế, ... Không có cào cào cũng không sao, miễn là em nó chơi tốt

minhgas

Chào mào cùi bắp
Tình hinh là e chào mào bổi . về nhà dược 7 ngày thì e tiếng hành cho tắm nắng và mồi tươi vì e nó củng khá dạng..khi đẻm ra nắng thì e nó nhảy loạn xạ miện há thở gấp...dù là nắng sáng hay chiều, đem vào trong thì trở lại bình thường ....còn mồi thi đặt biệt chỉ ăn cám và nước trái cây và cào cào thì không chiệu ăn .xin các bác giúp đỡ
Theo mình thì đây là bệnh lý của chim tơ or chim con nuôi lên chứ không phải chim bổi
+ Chim bổi hầu như 99,9% rất thích ăn cào cào (chim tơ ít ăn hoặc không ăn nếu không tập từ nhỏ)
+ Chim hay hoảng sợ nhảy tung tóe 1 cách khó hiểu nhiều lúc móc lên cái móc lạ nó cũng hoảng (=>> chim tơ thường hay thế)
=>>> bác cứ bình tĩnh chăm em nó quen dần với môi trường xung quanh lần lần em nó sẽ hót cho bác nghe thôi. Nuôi chim phải kiên trì lên bác.
Vài lời chém gió mong bác nhẹ tay hihi

toprui

Nghe hơi lạ đó, mình nghĩ như bạn hoasac, nơi bạn phơi nắng có gì đó làm chim hoảng.

N

namkiet

Guest
Cái này gọi là sốc nắng. Bạn cho chim ra nắng từ từ thôi bạn ah,do chim chưa quen thôi chứ không phải sợ nắng đâu.
Thân

yeuchimhue

ko phải sợ nắng đâu bác ơi , theo em thì em nó sợ chỗ treo khi đem ra phơi nắng đó , bác treo nơi khác là bình thường , hoặc bỏ dưới đất ấy

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Treo ra cây có nắng vừa để em nó quen dần với nắng đi bạn!

caube1002

không có chuyện chào mào sợ nắng đâu bác à. chẳng qua em nó là bổi mới nên sợ vậy thôi, bác cứ chăm em nó từ từ, phơi nắng đầu tiên bác cứ để cả áo lồng mở chữ A, còn cào cào nếu em nó không chịu ăn thì bác bỏ cho em nó đói khoảng 1h (không cho cám và hoa quả) rồi bỏ 2-3 con cào cào là em nó ăn ngay, vài lần là em nó nghiện luôn.

thanhvalivn110

bác bác ơi chim mình bị sợ cây(treo lên cây là bay hơn chim bổi mới mua về) ,với sợ nước (cho tắm được),còn nắng thì bỏ ra 15 phút là bay tùm lum .Chim mình nuôi non lên khá dạng

caube1002

bác bác ơi chim mình bị sợ cây(treo lên cây là bay hơn chim bổi mới mua về) ,với sợ nước (cho tắm được),còn nắng thì bỏ ra 15 phút là bay tùm lum .Chim mình nuôi non lên khá dạng
bác nói toàn chuyện ngược đời, có lẽ do nuôi từ bé nhưng bác để em nó trong nhà suốt nên khi treo ra cây em nó lạ nên sợ, treo dần rồi nó quen thôi, còn nếu sợ nước thì tập cho em nó tắm đi.

taisuke

thank các bác đã tận tình chỉ giáo.. e sẽ thử hết những ý kiến trên xem sao ...hic tình iu đầu tiên của em ....

truongks

Theo mình thì đây là bệnh lý của chim tơ or chim con nuôi lên chứ không phải chim bổi
+ Chim bổi hầu như 99,9% rất thích ăn cào cào (chim tơ ít ăn hoặc không ăn nếu không tập từ nhỏ)
+ Chim hay hoảng sợ nhảy tung tóe 1 cách khó hiểu nhiều lúc móc lên cái móc lạ nó cũng hoảng (=>> chim tơ thường hay thế)
=>>> bác cứ bình tĩnh chăm em nó quen dần với môi trường xung quanh lần lần em nó sẽ hót cho bác nghe thôi. Nuôi chim phải kiên trì lên bác.
Vài lời chém gió mong bác nhẹ tay hihi
êm đồng ý với ý kiến của bác này. em cũng có em tơ như vây, nhưng nắng mà đem em nó ra phơi thì em nó thích lắm chứ không như bác nói. mong các pro giải thích cho bác thêm