Chào mào tự rứt lông

Mr.Tuan

Hồi trưa này, lúc ăn cơm e để ý thấy con cm bổi tự nhiên lại rứt lông đuôi của minh`.Nhưng ko đứt , chim vô cùng nhát ạ .
cho em hổi nó bị làm sao vậy ạ

xuanhuy008

mình cũng đang có 1 em bổi! mùa trước khi thay lông cũng thấy hiện tượng này! nhưng thường thấy đối với những con bổi mà lông bị gãy không có khả năng tự rụng thôi!

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
chim bổi bạn chắc đang vào mùa thay lông rồi! bồi bổ đầy đủ nha bác!

Mr.Tuan

Vậy giờ e có nên ép cho nó thay lông lun ko a ! Nhà e trong hẻm nên khó thuần nó quá ko đc tiếp xúc nhiều người. Ở trong nhà thì dạn rồi mè xách ra là bay như VN airline

chimchaomaohp

không sao đâu đến mùa thay lông nó ngứa ngáy , muốn trút những cái lông xấu, bị gãy ra để mọc mới đó mà, bác nhớ bồi bổ thêm cho em nó nhé

jang

nếu bác nào hay đi mua bổi nhốt chung lồng chắc thường sẽ thấy có những con chim cắn rỉa lông con khác rồi nuốt luôn,minh nghĩ là vì chim bị thiếu chất j hay sao ấy chứ ko hẳn là thay lông hay có con j bò lên đuôi đâu!hông phải các bác bỏ qua

laohacrom

nếu bác nào hay đi mua bổi nhốt chung lồng chắc thường sẽ thấy có những con chim cắn rỉa lông con khác rồi nuốt luôn,minh nghĩ là vì chim bị thiếu chất j hay sao ấy chứ ko hẳn là thay lông hay có con j bò lên đuôi đâu!hông phải các bác bỏ qua
Bổi của bạn là mới bắt về nhốt chung 1 lồng nên cắn nhau , còn bổi Mr.Tuan là nuôi đã 1 thời gian rồi ,chắc là đang thay lông thôi he he ..

HungQN

theo mình thì chú chim của bạn đang có hiện tượng bị chí rận hoành hành, bạn đọc cách chữa của bác tashumi trên mang nhé . chúc cho chú chim mau khỏi

chaomaovip2012

Hồi trưa này, lúc ăn cơm e để ý thấy con cm bổi tự nhiên lại rứt lông đuôi của minh`.Nhưng ko đứt , chim vô cùng nhát ạ .
cho em hổi nó bị làm sao vậy ạ

Có thể chim đã bị rận mạt cắn , bác thử bắt chim ra và quan sát chỗ đó xem thế nào . khi bắt nhớ trùm khẩu trang lại che mặt bạn lại nhé ! nếu bị rận cắn bác pha nước muối loãng cho em nó tắm . trong thời gian em nó tắm , bác đem lồng ra vệ sinh = cách lau chùi sạch sẽ , lấy thuốc xịt kiến xịt quanh đáy lồng , phơi nắng lồng chừng 10 phút mang vào , lấy nước dung dịch vệ sinh phụ nữ quét quanh đáy lồng . để 5 phút sau cho chim qua lồng nuôi .
Cho chim tắm nắng mỗi ngày . càng nhiều càng tốt , để tieu diệt những con rận mạt cắn , và cho chim chắc xương . lông lá mượt . sau 3-4 lần sẽ hết thôi , mình đã từng áp dụng cho chú chim của mình . chúc bác thành công !

chimhue

1 là chuẩn bị thay lông hoặc em nó phá vĩ . hy vong em nó thay lông hiih

chaomao_QN

chim minh cung vay ban a. khong phai no thay long ma lúc nao no cung can gay long duoi no het. chim minh cung da thuan roi ma van cu nhu vay