Chào mào thấy mặt nhau có sao không?

tuanvuxd

Nhà em hiện tại có 7 chú, và có 2 vườn ( trước và sau nhà ) nhưng diện tích vườn khá bé. Em cho 3 em ở vườn trước và treo tại sân chúng k thấy mặt nhau thì k sao, nhưng có 4 chú em treo vườn sau, sáng đưa ra treo trưa tắm và tối mang vào. Em muốn hỏi các Bác là khoảng cách 4 em ở vườn sau khi treo cách nhau chừng 2 3 mét, chúng thấy mặt nhau như thế có ảnh hưởng gì tới chim không ạ?

Tominhcuong91

E thì ko cho nhìn mặt nhau. E cảm thấy chim nhìn nhau nhiều mà ko đấu dễ lũa chim....dần dà thành thói quen thì ko tốt.

Sung - AK

cùng cảng ngộ với bác. chim ở nhà ko có chỗ để cho ko thấy nhau đc. up cho cao nhân

CMVN

Riêng 1 Góc Trời
Nhà em hiện tại có 7 chú, và có 2 vườn ( trước và sau nhà ) nhưng diện tích vườn khá bé. Em cho 3 em ở vườn trước và treo tại sân chúng k thấy mặt nhau thì k sao, nhưng có 4 chú em treo vườn sau, sáng đưa ra treo trưa tắm và tối mang vào. Em muốn hỏi các Bác là khoảng cách 4 em ở vườn sau khi treo cách nhau chừng 2 3 mét, chúng thấy mặt nhau như thế có ảnh hưởng gì tới chim không ạ?
Ko sao đâu bạn ơi , cách nhau 2,3 m là ok rồi .Con nào đến lúc nổi sẽ chơi thôi(ko cho chim nhà đấu với nhau nhé).Thân!

xoong thung

Cái này chắc rất nhiều ae chứ không phải riêng mình bạn. Theo cá nhân mình thì nếu kiêng đc thì tốt nhưng ko có không gian thì cũng không sao quá lo ngại:
Thứ nhất bạn nên cho nhưng con có cùng đẳng cấp ở chung với nhau tránh trường hợp đè chim. Các cụ nói rùi con gà tức nhau tiếng gáy, nếu nó cùng tầm nhau thì mọt khi chú thích a cũng chiều hihi
Thứ hai cũng các cụ nhà ta cả: ghen ăn tức ở- cái này thì em nó ở chung rồi nên ta áp dụng chiêu ghen ăn. Bạn nên cho mấy em nó ăn con trước con sau tạo cảm giác ghen tức nhau.
Thứ ba thì bạn yên tâm mấy em đã căng rùi thì bạn có muốn nó im cho giấc ngủ trưa yên ả cung khó ah!
Thân!

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
vậy không thấy mặt nhưng chỉ ở cách nhau chừng 1m thì theo các bác có vấn đề gì k ?

tuanvuxd

Ko sao đâu bạn ơi , cách nhau 2,3 m là ok rồi .Con nào đến lúc nổi sẽ chơi thôi(ko cho chim nhà đấu với nhau nhé).Thân!
Cảm ơn Bác, em muốn tham khảo thêm là tại sao ta lại k cho chim nhà đấu nhau ạ? Em ngày nào cũng cho mấy con kè nhau đôi tí, chứng 3 4 phút. Lúc kè thì chúng đấu giọng, rồi đa số là cắn nhau, thấy cắn nhau là em tách ra liền.

thai

nhàn chim . quen mặt nhau ýt đấu lắm . mà khi đi giàn cũng thiếu lửa khá nhiều

hoadainhan

chim nhà thấy mặt nhau ko vấn đề gì hết, có điều khi chúng quen nhau rồi thì chúng ko đấu vơi nhau nữa thôi ae 1 nhà mà, có chim lạ vào là biết ngay, yên tâm đê bạn ơi ko vấn đề gì hết, nhà mình có 30 con suốt ngày nhìn nhau sống hòa thuận lắm hôm có ông anh hàng xóng xách chim sang nhà mình chơi, ôi 30 con phang 1 con hay lắm

bin_ballad

Chim chào mà nó cũng sống theo đàn mà, đơn giản thế này thôi. Ngoài tự nhiên có một đàn, có con đầu đàn, có con phó đàn... Hôm con đầu đàn bị người ta bẫy thì con phó đàn lên thay... Cái đàn chào mào đó vẫn phát triển đó thôi.

tenchiday

Chim chào mà nó cũng sống theo đàn mà, đơn giản thế này thôi. Ngoài tự nhiên có một đàn, có con đầu đàn, có con phó đàn... Hôm con đầu đàn bị người ta bẫy thì con phó đàn lên thay... Cái đàn chào mào đó vẫn phát triển đó thôi.
e thích câu tl của bác

tuanvuxd

chim nhà thấy mặt nhau ko vấn đề gì hết, có điều khi chúng quen nhau rồi thì chúng ko đấu vơi nhau nữa thôi ae 1 nhà mà, có chim lạ vào là biết ngay, yên tâm đê bạn ơi ko vấn đề gì hết, nhà mình có 30 con suốt ngày nhìn nhau sống hòa thuận lắm hôm có ông anh hàng xóng xách chim sang nhà mình chơi, ôi 30 con phang 1 con hay lắm
Hay quá ạ. Nhà Bác tận 30 em ạ, nhiều khủng khiếp ạ

tuanvuxd

Câu trả lời hay quá ạ, cảm ơn Bác rất nhiều