Chào mào thay lông nên ăn hoa quả gì

de_men_bt

đã đến mùa thay lông, vậy mong các bác chia sẻ một số ý kiến để chú chim trút lông nhanh hơn, mượt hơn, nên ăn nhưng loại hoa quả nào, kiêng loại nào thì tốt a

SherlockTN

Đang trút lông thì cho ăn trái cây mát như thanh long, cà chua, đu đủ...Lúc mọc lông măng thì tăng cường thêm cà rốt, bình bát dây, cà chua cho đít đỏ. Cám phải tốt, đủ chất, bên cạnh đó chuối và cào cào non cũng không thể thiếu. Kinh nghiệm của mình chỉ có vậy!

King Bird

Bạn nên cho ăn chuối là tốt nhất trong tất cả các dòng hoa quả. Vì chuối có nhiều chất làm chim nhanh mọc lông. và mọc lông mượt đẹp.Còn muốn tách đỏ đẹp thì nên cho ăn cà rốt hấp +đu đủ

phamkien25

Mình hiện đang có 1 em rớt lông, em nó rớt lông đuôi hêt và đã ra gần xong....mới thấy em nó rớt 1 chút lông mào & mình, cánh....Chế độ ăn uống cà rốt hấp 2 ngày 1 tuần, mồi tươi & trái cây gần như hết tuần....

ca_chep

tất cả các loại có thể , ưu tiên những loại quả có màu đỏ :D

lamgiadat

đã đến mùa thay lông, vậy mong các bác chia sẻ một số ý kiến để chú chim trút lông nhanh hơn, mượt hơn, nên ăn nhưng loại hoa quả nào, kiêng loại nào thì tốt a

Bác cứ cho em nó ăn 1 ngày 1 loại là tốt nhất, ví dụ ,cà chua,đu đủ,dưa hấu,bình bát,chuối,mướp khía,sơ ri. ngoài ra ngày nào cũng phải có cào cào or trứng kiến ( 1 tuần bác cho ăn trứng kiến 1 lần là ok ). cho ăn thêm cám thái loại đỏ ( trộn chung với cám cũ ).đảm bào chim thây lông ra mượt và đít đỏ.chúc bác thành công.

ca_chep

mấy hôm này bình bát dây ngoài vườn chín quá trời ngày cho ăn 2 quả luôn , mai chắc cho ăn chuối lại quá , ăn nhìu sợ nó ngán !! hì

sẵn đây cho em hỏi má trắng thay lông lên tách đỏ thời gian thay lâu ko mấy bác !
con nhà e ngày rớt 1 cọng cánh , lông mình ngày 4-5 cọng gì đó , em sợ nhanh quá ra lông mới không kịp !!!:confused:

minhtuan211

Theo mình lúc e nó mới rớt lông,nếu bạn có điều kiện thì chỉ nó ăn đu đủ và cà chua thôi,chủ yếu là đu đủ thì chim sẽ nhanh rớt lông,còn khi bắt đầu chim ra lông bạn cho cà chua vs cà rốt hấp là ok rồi, theo mình trong quá trình thay lông bạn nên hạn chế cho ăn chuối,vì mình nuôi một số con khi thay lông cho ăn chuối có dấu hiệu hơi khô,chuối có thể giữ lửa cho chim nhưng khi thay lông là cần hạ lửa để chim rớt lông,đó là ý kiến cá nhân của mình,nếu bạn chăm chút nữa thì cho ăn thêm đậu phụng sống dã nhuyễn trộn tí đường+đu đủ+cà chua+cà rốt cho ăn tới lúc chim song lông hoàn toàn thì ok.chúc bạn thành công.

shopthuhavd

Pác cứ cho em nó en Đu đủ, cà chua, thanh long; bảo đảm Pác trút lông hơi bị nhanh.
Thân !

ca_chep

Theo mình lúc e nó mới rớt lông,nếu bạn có điều kiện thì chỉ nó ăn đu đủ và cà chua thôi,chủ yếu là đu đủ thì chim sẽ nhanh rớt lông,còn khi bắt đầu chim ra lông bạn cho cà chua vs cà rốt hấp là ok rồi, theo mình trong quá trình thay lông bạn nên hạn chế cho ăn chuối,vì mình nuôi một số con khi thay lông cho ăn chuối có dấu hiệu hơi khô,chuối có thể giữ lửa cho chim nhưng khi thay lông là cần hạ lửa để chim rớt lông,đó là ý kiến cá nhân của mình,nếu bạn chăm chút nữa thì cho ăn thêm đậu phụng sống dã nhuyễn trộn tí đường+đu đủ+cà chua+cà rốt cho ăn tới lúc chim song lông hoàn toàn thì ok.chúc bạn thành công.

thank bác chia sẽ !!
em má trắng của mình nó khoái ăn cám của chòe trong đó chắc có đậu phọng ko bít có tốt ko !!