chào mào thay lông xong mà vẫn không đều

tenchiday

cm nhà em thay lông xong mà vẫn thiếu mấy cọng. em dùng nhíp nhổ chân lông đi rồi nhưng mà cũng còn vài cọng k thấy chân lông đâu nên không nhổ đc, mấy bác cho em hỏi là lm cách nào cho nó có bộ lông mượt mà đầy đủ không . em lm đủ cách rồi đấy ạ, ngày nào cũng tắm, ngày nào cũng cho ăn cả đống cào cào mà không thấy khả quan. buồn..

chaomaoxunghe

Thứ nhất chim bạn là chim thuần quen người hay là đang dãy. Nếu chim đã thuần thì khi mà bạn nhổ gôc lông ra hoàn toàn thì chỉ cần chăm chim theo chế độ
+2 ngày tắm 1 lần nếu trời nắng ấm, 4 ngày 1 lần nếu trời se se.
+Khi tắm xong cho chim phơi nắng thì với những con đang đâm lông ra lông thì phơi thời gian ngắn tầm 5-15 phút chim khô lông và ấm người, phơi lâu mất đi độ ẩm của lông chim
+ ăn hoa quả mát, cám, mồi tươi 2 ngày 2 lần k cần quá nhiều. Chùi lồng sạch sẽ
+ Đêm trùm cho chim ngủ sớm. Lúc đâm lông cần cho chim cảm thấy thoải mái mới mọc lông nhanh. Nếu cứ phơi ra đó đến khi người ngủ chim mới ngủ thì lông rất lâu mọc
+ T/h chim nhát thì cứ chăm theo chế độ trên. để chim yên tĩnh cho an tâm, tránh tiếp xúc.
Nếu mãi k ra lông thì chịu khó bắt ra tìm kĩ gốc lông nhổ ra. nếu nhỏ ra mà mãi k mọc thì cho chim tắm kèm nước muối cho sạch
+ lúc đâm lông ra có thể 3 lần tắm thì một lần pha chút giâm chua để nhanh phát triển lông
Đôi chút kinh nghiệm góp ý. chúc chim bạn mau có bộ lông đẹp. Thân !!
+

tenchiday

thanks bác nhiều. em vẫn cho chuối , cam vs cào cào đầy đủ. thỉnh thoảng cũng pha giấm tắm cho nhanh mượt nhưng vẫn k đc, hazz