chào mào trống ko hót tiếng dài mà hót tiếng mái

hunter

Nhà em có con cm đang lên lông ngày nào em cũng cho ăn cào cào nhưng nó cứ hót tjếng mái ko nghe hót tiếng dài ai gjúp em vs

tosudoc

Chim chào mào trống điều kiện để nhận biết đơn giản là nó hót dài hơn và âm điệu nó "nhiều âm nhiều vần" chứ không hót đơn giản như chim mái. Nhưng Chim trống hót tiếng mái nhiều cũng là chuyện thường. Có những con trống rất siêng mái bởi những lý do chủ quan : Em này ngoài trời vốn dzĩ đã siêng mái (cái này thì hoàn toàn không chữa được) ,Chim đến mùa sinh sản ( sẽ hết nhanh). Lý do khách quan :Chim mới vào lồng còn nhớ mái_ nhớ bầy, đặc biệt chúng ta thường gặp nhất là chim nuôi bị suy, bị yếu nên nó thường hót mái ( vấn đề này dể khắc phục khi chim được nuôi tốt ), Chim tơ hoặc chim tơ lỡ nuôi lên thường dĩnh giọng mái vì giọng mái là dể học nhất, Chim nuôi ít buồn cũng hót giọng mái ( 2 vấn đề này chữa là chim thầy nên hạng chế những vấn đề chủ quan, chim nên đi dợt thường xuyên và nuôi vài con cho chim đỡ buồn.
Nhưng trước tiên thì bác nên xác định em nó là trống hay là mái.

hunter

Con của em là trống vì nó hót nhjều tjếng ngoài tjếng mái và khj em cho nó gặp con cm cứng thj nó tung cánh đòi chiến