Chào mào uống nhiều nước không biết bệnh gì.

vinhdq

Như tiêu đề con chim nhà em không biết bị làm sao mà nó uống 1 ngày nữa cống nước (cống lớn), đã vậy hay hả mỏ, phân thì đi lúc nát lúc không nát, ăn bình thường hót hét ít lại không có lực, ra cội không chơi lúc trước không bị như vậy, có phơi nắng nhẹ 02 ngày 1 lần. Các bác sĩ vui lòng vào bắt bệnh và chỉ cách chữa trị cho em với. thanks
P/S: Các MOD thông cảm nếu trùng lắp mục đích vì em kiếm mãi trong mục này mà không thấy bài nào chỉ cách chữa trị căn bệnh này.
Vinhdq!

chaomao_bh

nguyên nhân 1 : là do trời nắng nóng nên em nó khát uống nhiều nước,nóng trong hay há miệng
nguyên nhân 2 : là do em nó bị tiêu chảy nặng nên mất nước khá nhiều,bạn nên mua gói nước muối oresol (ngoài tiệm thuốc có bán) về pha theo tỷ lệ có ghi trên gói rồi cho em nó uống,hạn chế cho ăn trái cây có nhiều nước (cà chua,bình bát,.....)cám + mồi tươi thì vẫn dùng bình thường,tủ áo lồng để chỗ có đủ ánh sáng,trong lúc đang như thế này thì bạn đừng nên cho phơi nắng,mìh chỉ có ý kiến như vậy thôi,chúc chim bạn mau khỏi bệnh

MrKhoaMars

Khả năng là hư đường ruột hoặc con này hệ tiêu hóa kém. Đặc biệt ăn trái cây rất nhiều (bỏ cám) nếu có trái cây. Mình có một con đã 6 tháng nay không khỏi. Ai cũng kêu đẩy đi vì nuôi không có lực. Nhưng nghĩ tiếc cái giọng hay với thương nó lận đận quá qua tới 5 đời chủ rồi nên để lại. Cho ăn chuối mốc thì ỉa phân tốt, hết chuối là ăn cám lại nát, cho ăn khóm cũng vậy. Đặc biệt mua thuốc trị ho hen cho nó nó uống vô phân tốt lại ngưng thuốc lại nát lại. Nhờ cả bác sỉ thú y kiểm tra dùm rồi kê thuốc luôn cũng chịu. Quay qua cho uống men tiêu hóa trẻ con cũng ko hết. Giờ em nó đang thay lông rồi. Đang cho ăn Bavi trộn trứng. Thấy phân lúc nát lúc khô. Nhưng có sức dần lại rồi. Không biết cùng bệnh không.

linhu

Bạn xem lại có phải thay đổi cám mới có nhiều chất gây nóng như đậu phộng, ớt ... hay ko? Có con ăn cám nóng thì phân nát, có con thì phân nhỏ khô đen như vảy nến.

vinhdq

Cám ơn các bác sĩ nhé, ngoài những lý do mà các bác bắt bệnh không biết còn nguyên nhân nào nữa không, nhưng mình sẽ thử chữa trị những gợi ý của các bác. Con này thay cám 6 tháng nay rồi, trong cám không có ớt, đậu phụng tỷ lệ cũng rất ít. Ngồi hóng các bác vào bắt bệnh tiếp. thanks.
Vinhdq!

Trong cám mà có đạm lạ vd như tôm nhiều con không thích nghi...để chữa thì pha nước chè loãng cho uống...hoặc pha viên thuốc becberin cho uống

SherlockTN

Mình cũng có 1 chú như vậy, đổi cám ba vì, cho uống thuốc... vẫn không hết, mình mặc kệ luôn. Có điều em nó ra cội vẫn chơi tương đối không tới nỗi không chơi. Hiện giờ chú ta đang thay lông, phân ướt nhưng lông mới ra vẫn muọt mà, mình cho trái cây vào vẫn ăn cám khá nhiều chứ không bỏ cám. Theo mình với những chú đường ruột quá tệ thì nên tìm 1 loại cám nào đó mà chú ta thích ăn, để đừng rơi vào tình trạng bỏ cám mất sức.
Theo mình đây cũng là một dạng bệnh nan y tương tự ngoái lộn vậy :D

linhu

Mình cũng có 1 chú như vậy, đổi cám ba vì, cho uống thuốc... vẫn không hết, mình mặc kệ luôn. Có điều em nó ra cội vẫn chơi tương đối không tới nỗi không chơi. Hiện giờ chú ta đang thay lông, phân ướt nhưng lông mới ra vẫn muọt mà, mình cho trái cây vào vẫn ăn cám khá nhiều chứ không bỏ cám. Theo mình với những chú đường ruột quá tệ thì nên tìm 1 loại cám nào đó mà chú ta thích ăn, để đừng rơi vào tình trạng bỏ cám mất sức.
Theo mình đây cũng là một dạng bệnh nan y tương tự ngoái lộn vậy :D

Tùy bổi thích nghi cám ntn. Mình đang cầm 1 em đến năm lồng thứ 3 ăn cám phân bắt đầu vào khuôn, đặc điểm em này háu ăn tất tật các loại mồi tươi, trái cây. Khi phân nát ko dùng thuốc gì cả sợ hỏng luôn đường ruột.
Một em khác vào cám đạm nhiều phân lỏng, thay cám nhạt và để nơi yên tỉnh giảm stress phân ổn lại.

hoangjtam

1 vấn đề nan giải mình thấy rất nhiều con bị như vậy .trước có con chủ cũ cho ăn gạo rang trứng về chuyển sang ăn cám uống rất nhiều nước phân nát bét thử mọi cách vẫn k hết đành chia tay.