Chào mào vào dịch cúm ?????

• Người khởi tạo 102
  • Ngày bắt đầu

102

Hiện nay trên địa bàn một số địa phương xảy ra dịch cúm gia cầm , em thì ở tp hồ chí minh , em cũng rất lo không biết có biện pháp phòng ngừa hay không ???? hay có thuốc phòng chống gia cầm , nếu có mọi người chỉ em địa chỉ mua thuốc với ????

haidch75

Dùng thuốc liệu có ảnh hưởng gì tới phong độ của các chú chim cưng không bác

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Hiện nay trên địa bàn một số địa phương xảy ra dịch cúm gia cầm , em thì ở tp hồ chí minh , em cũng rất lo không biết có biện pháp phòng ngừa hay không ???? hay có thuốc phòng chống gia cầm , nếu có mọi người chỉ em địa chỉ mua thuốc với ????

Mình nhớ năm 2001 hay 2002 khi bắt đầu bùng phát dịch cúm gia cầm mình đã bị UBND phường vào bắt thả hết chim đi để phòng dịch, lúc đó mình liều giấu đại 2 em hoạ mi đi, sau dịch cúm chim vẫn bình thường, nói chung theo mình nghĩ nếu không iếp xúc với nguồn bệnh thì chắc không thể có bệnh được

sinhpham

chim thì mình thấy xác suất không cao lắm đâu ae nhớ vệ sinh thật tốt là ok

boygl88

cần cẩn thận hơn với chim ở ngoài tiệm thôi bác, tốt nhất nên hạn chế tuyển thêm trong tg này ;)

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Tối hôm qua ,thời sự KTV phát hình dịch cúm gà ở Ninh Hòa, Khánh Hòa. AE coi chừng cúm vào Nha Trang lo giấu hết chim. Năm 2003 ở Nha Trang có dịch cúm, khi đó bác nào làm ở cơ quan nhà nước là phải gương mẫu thả chim trước. hehe

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Tối hôm qua ,thời sự KTV phát hình dịch cúm gà ở Ninh Hòa, Khánh Hòa. AE coi chừng cúm vào Nha Trang lo giấu hết chim. Năm 2003 ở Nha Trang có dịch cúm, khi đó bác nào làm ở cơ quan nhà nước là phải gương mẫu thả chim trước. hehe

Anh Chiêu ơi chết em!!! Phải thả trước làm gương nữa! Phải dấu thế nào để họ không biết nhỉ?

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Yên tâm đi Vũ, Tây Ninh chưa có dịch cúm, khi nào có cúm gà, gửi chim ra đây, hết cúm mình gửi vào lại cho. Mình gương mẫu đi gửi chỗ khác trước, không việc gì phải thả.hehe.

L

linhbuudien

Guest
Vũ ơi gửi lại con bổi anh nuôi giùm cho.Hết dịch lại gửi vào hehehe

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Yên tâm đi Vũ, Tây Ninh chưa có dịch cúm, khi nào có cúm gà, gửi chim ra đây, hết cúm mình gửi vào lại cho. Mình gương mẫu đi gửi chỗ khác trước, không việc gì phải thả.hehe.
Hôm rồi trên VTV đã phát dịch cúm gia cầm đang có tại Tây Ninh, huyện nào thì mình ko nhớ rõ. Có đúng vậy ko Vũ ơi ?

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Hôm rồi trên VTV đã phát dịch cúm gia cầm đang có tại Tây Ninh, huyện nào thì mình ko nhớ rõ. Có đúng vậy ko Vũ ơi ?

"....Ông Nguyễn Văn Mấy - Chi Cục trưởng Chi cục Thú y Tây Ninh cho biết, hiện chỉ mới phát hiện một ổ cúm gia cầm xảy ra ngày 19/2/2013 tại một đàn vịt khoảng 1.000 con của hộ ông Lê Văn Hoàng ở ấp Thuận Tây, xã Lợi Thuận, huyện Bến Cầu (nuôi trên rạch, gần sát biên giới Campuchia). Do tình hình dịch bệnh phức tạp, xã có ổ dịch sát biên giới và phía Campuchia cũng đang có dịch bệnh, có người chết do nhiễm vi rút H5N1, nên tỉnh quyết định công bố dịch trên toàn xã Lợi Thuận để các ngành và chính quyền địa phương tập trung phòng chống dịch có hiệu quả.

Trước Tết Nguyên đán 2013, trên địa bàn tỉnh Tây Ninh cũng xảy ra 2 ổ cúm gia cầm trên đàn gà khoảng 3.000 con ở 2 hộ chăn nuôi tại ấp Bàu Tép, xã Tiên Thuận (huyện Bến Cầu) và ấp Đồng Cỏ Đỏ, xã Bình Minh (thị xã Tây Ninh), sau khi xử lý, khoanh vùng ổ dịch, đến nay đã qua 30 ngày, trên địa bàn 2 xã kể trên không phát sinh ổ dịch mới.

Theo TTXVN"

Anh Tâm nghe thông tin về Tây Ninh còn chính xác hơn cả em nữa!!!
Em đang lo đây bác Chiêu ơi! Do bên Cam Pu Chia lấy quá vài xã sát với biên giới! Nhưng cũng may tình hình đã lắng dịu!

sonidinh

Member
uhm, đúng là dịch cúm gia cầm đang lan rất rộng...lo lắng cho những chú chim cưng quá...
Có ít thông tin về phòng dịch cúm gia cầm nè, mọi người xem và tìm cách phòng tránh nhé:
-Virus lây lan mạnh trong điều kiện độ ẩm cao và nhiệt độ lạnh (nên ta tăng cường phơi nắng và vệ sinh lồng sạch sẽ, treo nơi khô ráo thoáng mát, xa gia cầm nhà đang nuôi)
-Đường lây truyền:
.Trực tiếp: Bệnh chuyển từ con nhiễm bệnh cho con khỏe.
.Gián tiếp: Bệnh truyền thông qua không khí, dụng cụ chăn nuôi, xe cộ, phân rác, thức ăn, nước uống có chứa mầm bệnh.(cho uống, tắm bằng nước giếng chắc ăn)
- Phòng bệnh: gửi nhà người quen xa vùng, ổ dịch 1 thời gian là chắc ăn nhất. hi.

Mong tất cả dàn chim anh, em diễn đàn không mắc bệnh và gặp điều không muốn xảy ra với chú chim cưng. Nên theo dõi tin tức dịch cúm 24/24h.
Thân chào...

vuphat

e nghe nói các cụ ở quê hhay cho gà ăn tỏi sống tránh đc bệnh cúm gia cầm. Không biết chim thì thế nào nhỉ, có ai thử chưa, nếu chưa để e tình nguyện thử xem sao .

Pleikupho

e nghe nói các cụ ở quê hhay cho gà ăn tỏi sống tránh đc bệnh cúm gia cầm. Không biết chim thì thế nào nhỉ, có ai thử chưa, nếu chưa để e tình nguyện thử xem sao .
cứ đập tỏi bỏ vào lồng là ngừa dc hả a? mà đập tỏ bỏ vào lồng nếu tối mà mang chim vào nhà thì đúng là 1 điều kinh dị.kaka

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Hic! Chắc mình phải mang vào vườn giấu thôi.