Chân thế này có cần phải lột bốt không?

pdhieu99

Chân chú chim nhà em như thế này, mấy bác xem thử có phải bốt dày ko, có cần phải lột ko? Thanks!

truongpham1205

Chưa cần đâu bác ơi. Bốt này đã ăn thua gì, nó vẫn còn dính với lớp da bên trong bạn mà lột là đau chân chim đó

NAMNT

nên làm,

nếu chim đang chuẩn bị thay lông thì sẵn bắt ra lột bốt, cắt móng, cắt mỏ cho ngắn lại luôn.

MrKhoaMars

Nếu con chim gần thay lông thì nên bắt ra cắt móng làm neo. Còn dụ lột bốt mấy con chim mình bốt nó dày tý là nó dùng mỏ nó cắn cắn tự rớt ra à. Chưa gặp con nào mà mình phải bắt ra lột. Có lột cho thằng bạn lần, bắt ra làm bấm móng khẩy khẩy nhẹ nó rớt bốt ra. Nhưng hậu quả rớt gần hết lông cánh. Nói chung hạn chế bắt chim ra. Nó hoảng tai hại lắm. Chịu khó mua giấy nhám mịn keo 502 dán ít hôm nó cùn.

truongpham1205

nên làm,

nếu chim đang chuẩn bị thay lông thì sẵn bắt ra lột bốt, cắt móng, cắt mỏ cho ngắn lại luôn.

Cái đó là đúng, nhiều con bốt cực dầy nhưng nó ko tự rụng đc, chim nhẩy bốt cọ vào chân làm chim bị vướng và ngượng thì nên vào mùa thay lông bắt chim ra lột bốt làm nail cho nó.
Về cắt mỏ thì chắc bác nói cho nó có vần thôi đúng ko kaka =)))
Còn đối với con chim này thì chưa cần lột đâu, Bốt còn mỏng lắm.
nhìn cái chân bên kia ko có bốt thì có vẻ như bạn đã lột rồi. Cái lớp da chân màu trắng kia là lớp da mỏng chắc chim bị đau ít nhiều rồi ...

NAMNT

Cái đó là đúng, nhiều con bốt cực dầy nhưng nó ko tự rụng đc, chim nhẩy bốt cọ vào chân làm chim bị vướng và ngượng thì nên vào mùa thay lông bắt chim ra lột bốt làm nail cho nó.
Về cắt mỏ thì chắc bác nói cho nó có vần thôi đúng ko kaka =)))
Còn đối với con chim này thì chưa cần lột đâu, Bốt còn mỏng lắm.
nhìn cái chân bên kia ko có bốt thì có vẻ như bạn đã lột rồi. Cái lớp da chân màu trắng kia là lớp da mỏng chắc chim bị đau ít nhiều rồi ...

Chim má trắng nuôi lên thì thường "ngu". đa số k tự lột bốt hoặc vải chân được.

con chim trên hình thì giờ đang mùa thay lông, khi thấy em nó rớt vài cọng là túm đầu ra, lột ngay. mình nhìn chân bên trái, thấy chưa lột bốt v ngón chân sau vải cũng đã cao rồi. nên lột.

dùng chanh tươi, vắt cở 1/3 chén, nhúng hết bàn chân vào, chờ tí rồi lấy móng tay khải nhẹ, cái nào tróc ra thì tróc, không thì thôi ( đa phần là tróc, chỉ vài cái không tự tróc được thì sau đó chim cũng tự khỉa mà gỡ ra vì nó thấy kì kì ;))

nếu không muốn lột vải chân thì có 1 cách là. thả vào lồng lực rộng, thiết kế cầu đủ kiểu, từ bé tí như đầu đũa, đến to đùng như ngón chân cái. thả vào 1 thời gian kèm kè chim cho đấu. em nó vướn víu khi bay nhảy sẽ tự lột lần lần. đặc biệt, em nào không chịu tắm thì thua, khó mà tự lột được.

còn mình nói "cắt mỏ" là có đấy, không phải đùa đâu nhé :p, các bạn tự nghiên cứu phần này.

pdhieu99

Thanks các bác, con này hiện chưa thay lông. chân bên kia ko có bốt chứ ko phải mình lột nhé, sao chỉ có 1 bên thôi ko biết nữa, hay có lẽ là em nó tự lột rồi. Để chờ em nó rụng lông thì mình sẽ xử, em này hơn 3 mùa rồi, khá dạn, bắt ra thả vào thì cũng ko tung lồng.

linhu

Thanks các bác, con này hiện chưa thay lông. chân bên kia ko có bốt chứ ko phải mình lột nhé, sao chỉ có 1 bên thôi ko biết nữa, hay có lẽ là em nó tự lột rồi. Để chờ em nó rụng lông thì mình sẽ xử, em này hơn 3 mùa rồi, khá dạn, bắt ra thả vào thì cũng ko tung lồng.

Chân bên kia có 1 đoạn màu xám nhìn như mới bị lột và chim đứng trụ chân có bốt do chân mới lột bốt bị đau. Cho chim tắm xong khi lông ướt bắt lột luôn chân còn lại cho đều.