chút thắc mắc về chim mới bắt được

btoannt

cách đây khoản 2 tuần, mình có treo lồng một em chim tương đối trên cửa sổ lầu ,thì có một em không rõ chim bổi hay chim đã nuôi bay vảo bám lồng chiến với em trong, tình cờ mình trông thấy bèn đóng cửa sổ rồi dùng tay chộp được em bổi đó, em cấu xé dữ dội lắm, mình đã cho vào lồng vuông loại nhỏ suốt 2 tuần nay, em nhảy tung lồng sứt đầu mỗi khi mình đến gần, dù thế em vẫn ăn cám tốt và thích tắm lồng, mình đã thử trùm áo lồng suốt mấy ngày như các bro nói nhưng cứ thấy mình là em nó nhảy như bị điên vậy, nhờ các bro cho một vài ý kiến đễ trị em nó , thêm nữa là lông lá em tả tơi nhưng cái mào lúc nào cũng dựng đứng chót vót. hiện tại chưa thể chụp được cái hình nào của nó cho các bro đánh giá thử.

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
chim mới bắt dc làm sao mak giạn dc hả bác.con chim mak tông đầu sứt mặt,mẻ trán đó bác lại gần e nó tông vào lồng càng đau càng nhát.bác tủ áo lồng hình chữ A,hay trùm ở phần trên thôi.khi thấy người e nó có hoảng wa thì cũng có chỗ núp,đỡ tông lồng.bác để chim chổ nào hay co người đi wa lại.hoặc treo lồng tầm ngang người thôi.chúc mừng bác bắt dc chim nhé.cố gắng chăm cho tốt nhé

btoannt

cám ơn bác đã góp ý ,mình sẽ thử làm vậy xem sao, mong cho em nó mau dạn lên.

minhtuan211

cái này nghe jong ju của ông gần xóm e đây mà,ổng nuôi con chim mà cưng hơn thứ gì,bửa ổng đi nhậu về tông vào cái lồng để ngay đường luồn,chim hoản nhảy lung tung,jo bác đó tập cho e nó một thói quen là,cứ thấy ổng ngoài cổng thì con chim trong nhà đã nhảy toán loạn rồi,phi vụ này khó đây,bác cứ cho e nó đói,cứ mỗi lần cho nó ăn thì hé ra cho nó thấy mình chút thôi,từ từ nó quen là hết thôi,không lâu đâu

chuột nhắt

chim bác bắt được như vậy là mộc rồi không phải chim ai nuôi ra đâu hoặc có thể là do nuôi lâu quá em nó nhát không hay nên thả. giờ bác phủ kín vào để hở ít thôi để cho em nó tiếp xúc dần dần cho quen chứ bắt em nó ngay chắc không ổn đâu. nó sứt đâu thế khi tăm bác pha tí muối vào cho vết thương no nhanh khoi và bổ sung thêm hoa quả cho em nó nhé. chúc chim bác mau đứng

xuanhuy008

chim ai nuôi rồi chứ chim mộc bảo đảm 100% là sẽ không có chuyện chui vô lồng như vậy đâu! con đó dám bay vô đá thi cũng thuộc vào hàng chim dữ, bạn cố gắng để nuôi! về chuyện thuần dưỡng bổi thì anh em có lập nhiều topic rồi, bạn qua đó tham khảo thêm! chúc mừng bạn vô tình nhạt được pí kíp!