Chăm sóc chào mào nhà mình

tvvuong

nuôi 1 em bổi cũng dc 3 mùa rồi ,hôm mang em nó từ bình định vào ,em nó bị tê chân ,phải nuôi gần 4 tháng em nó mới chịu chơi lại .Do là bổi nên em nó cũng bay nhảy chứ ko chịu đứng yên (hơi nhát ) mình chăm sóc em theo cách : sáng mở áo lồng phơi ra ngoài chừng 30' thay nước ,thức ăn ,cho mồi tươi sau đó mang vào vị trí cũ móc lại ,thời gian nuôi 1 tháng thấy em nó lên hẳn ,hai 3 ngày tắm một lần ,chỉ tắm nắng vào ngày chủ nhật .em này thường dọa nạt bằng cánh ,đuôi và bọng ,em nó cũng hiếm khi chéc ,nhưng khi chéc thì chéc rất uy ( theo mình thôi ),lúc trước em này chơi giàn khoảng 4 tiếng nhưng hiện tại ko cho em nó tập thể lực ko biết có chơi lâu dc ko nữa ,sắp tới mình đang định cho em nó tập lực bằng cách trước khi đi làm cho em nó qua lồng tập lực rồi chiều về sang lại lồng nuôi ko biết có dc ko ae cho ý kiến (mình làm hành chánh nên ko có thời gian )
xin ae cao thủ giúp đỡ ! cảm ơn nhiều !!!!

toilabiak

:) Bác nuôi dậy là nhất rồi, có đến 130 lượt xem mà có 1 mình em trả lời nầy :)

chaomao^^py

Moderator
Sẵn mình cũng chia sẻ cách chăm theo cá nhân , AE thấy chỗ nào chưa hợp lý góp ý giúp
T1 : Buổi sáng thay nước , trái cây , chăm cám , phơi nắng sớm tới tầm 9h cho vào vị trí thoáng
T2 : Tập lực mỗi tuần 1 đến 2 lần là hợp lý , thả vào buổi sáng kết hợp phơi nắng , vì theo mình trừ những chiến binh quen trận mạc , những chú còn non mùa lồng thả vào lồng lực thì ít nhất 2 hôm chim mới căng lại
T3: Khoảng 11h cho chim tắm , 2 ngày 1 lần và phơi nắng 30p cho khô lông sau đó tủ áo , chỉ hé áo lồng vứa đủ để thoáng ( đối với bổi thì không tủ áo nhiều chim khó thuần ), lúc này cũng là lúc mình hay cho mồi tươi nếu có , chim lai rai tới chiều là vừa đủ đô ^^
T4 : mình cho chim ngủ khá sớm , khoảng 4h là tủ áo hết , em nào về vị trí ấy , quen chỗ ,chim có thời gian xỉa lông và ăn uống thêm trước khi ngủ
P/s Vì mình làm tư nhân nên thời gian linh động , lúc nào kẹt quá thì thời khóa biểu của chim chạy theo người , có những hôm đi ra ngoài làm trễ về tới nhà chim đi ngủ hết trơn , xách xuống tủ áo thì nó giật mình , không tủ thì nữa đêm lo nó trúng gió , thiệt chơi chim cũng lắm công phu và tâm huyết

myanhtb.1988

e thì ko có thời gian chăm như các bác. nhưng sáng nào ngủ dậy là e cầm cho đàn chim nhà e mỗi con là 1 con dế. e nuôi chích chòe than mộc cũng thế, e vào phòng mà ko cho nó ăn là nó hót ngay sau khi mình đi ra ý. mình phải thân quen và đúng giờ thì rất nhanh thuần

boygl88

tùy theo thời gian biểu của mỗi người mà có cách chăm khác nhau, theo mình đóng góp của bạn cm
chaomao^^py là tốt rồi

hung98

e thì ko có thời gian chăm như các bác. nhưng sáng nào ngủ dậy là e cầm cho đàn chim nhà e mỗi con là 1 con dế. e nuôi chích chòe than mộc cũng thế, e vào phòng mà ko cho nó ăn là nó hót ngay sau khi mình đi ra ý. mình phải thân quen và đúng giờ thì rất nhanh thuần

em cũng đồng ý với bác là thân quen, nhẹ nhàng và đúng giờ thì chim rất nhanh thuần

minhtuantbvn

bạn nuôi vậy quá tốt rồi,vì chim gốc bổi nên khi rảnh hãy ở gần nó dạn là ok!ra lồng lực chim khoẻ nhưng hay nhát lại nên tập vừa phải thôi