Chạy theo phong trào hay là niềm đam mê thật sự

chaomaohue.

Chào Mào Danh Dự
Chào tất cả anh em diễn đàn cùng những bạn bè có chung niềm đam mê và thú chơi tao nhã này.Hôm nay minh xin đề cập đến một vấn đề mà có thể cho là tương đối nóng.Đó cách chơi và sự đòi hỏi theo phong trào mà không nghĩ rằng bản thân người chơi có đủ kiên nhẫn theo đuổi niềm đam mê đó hay là không.
Vấn đề đó là tâm lý ngươi chơi chim chào mào thích chon chim bổi thật già rừng.Trong bối cảnh hiện nay phong trao chơi chim chào mào ngày càng được phổ biến và nhân rộng khắp các tỉnh thành,điều đó là cho mọi khoảng cách địa lý được gần lại và giúp cho con người được gần nhau hơn.Được giói thiệu những dòng chim hay đến khắp nơi.Những nơi đã có phong trào chơi chim chào mào truyền thống có từ rất lâu lăm rồi thì người chơi đó thật sự mới tâm huyết.Từ lúc bẩy một chú chim bổi già rưng về cho dù con chim đó ngoài rừng rất hay ,rất xuất sắc nhưng khi đem về nuôi và thuần dưỡng thì mất rất là nhiều thời gian chăm sóc từ ít nhất 1 mùa trở lên.Đặc điểm những chú chim càng già rừng thì thời gian để cho chú chim nổi thì lại càng dài.
Điều này minh nói lên có ý nghĩa gì!? điều này có nghĩa là đánh thật sự vào lòng đam mê nhiệt huyết của chủ nhân.người chăm sóc chú chim già rừng đó,để cho em nó đạt đến ngưỡng thì trải qua biết vất vả,công chăm sóc thì gặt được kết quả.Qua đó chứng minh lòng kiên nhẫn,tính nhẫn nại của một con người.Không có điều gì đạt được một cách dể dang mà không tốn công lao động.
Nhưng ở đây mình thấy đại đa số các bạn mới chơi chim chào mào không biết vì phong trào hay là niềm đam mê thật sự mà lúc chọn chim về nuôi cú nhất thiết là chim phải già mùa Rừng nhưng lại mâu thuẫn là phải đem về chơi cội tôt rồi với kinh phí bỏ ra lại mong muốn thật rẻ.Các bạn đâu hiểu hết đặc điểm của com chim già mùa rừng.Nhưng con chim sống càng già mùa rưng thì khả năng sợ ng càng cao và lâu thuần phục thì đi đoi là giá tri cao.Nhung nhưng con này giọng thì khỏi chê và chim thì rất hay,còn những con non mùa rừng hay chim má trắng lên thì khả năng thuần phục nhanh - nhanh chơi nhanh nổi thì giá trị thấp,nhưng xét về giọng và độ bền thì không bằng những con gì rưng thật sự.
Có nhiều bạn thich nuôi chim già mùa rừng nhưng lại quên rằng chưa chuẩn bị cho bản thân mình tính kiên nhẫn để thuần phục nên dẫn đến tâm lý chán nản.Đi ra cội nghe nghe ngta bảo nhau chim già rưng hay chơi tốt mình cũng về đi tìm hỏi mua già rừng giọng phải tra nhung bản thân thì chưa đủ tầm nuôi nhũng em đó.
Có nhưng con già rưng về nuôi gan 3 mùa mà vẫn chưa nổi mặc dù ngoài trời rất hay thì thử hỏi nếu ko có tính nhẫn nại thì liệu có nuôi được không?!Bởi vậy đã là thú chơi thì cần có lòng đam mê thật sự thì mới thỏa mãn được bản thân mình còn không thì nên chọn một thú chơi khác.
Còn nếu chạy theo phong trào đua đòi chung thì quả thật rất khó cho bạn nào mới bước đầu bước chân vào thú chơi tao nhã này.Bởi vậy xét về yếu tố giá cả mua bán có nhũng chú chim trời non hay lứa má trăng nuôi lên chơi cội được nhưng giá cả lại rẻ hơn những chú chim già mùa rừng nhưng chưa thật sự nổi lắm ngược lại giá thì lại cao hơn nhiều.
Bởi thế nếu ai cảm thấy bản thân không đủ tính kiên nhẫn thì nên cứ má trắng hay là trời non mà nuôi lên sẽ thỏa mãn được đam mê của mình.Còn đã thích nuôi già mùa rưng thì cần phải có niêm đam mê thật sự - lòng kiên trì thì mới thành công được.Dân gian đã đúc kết rôi ""chơi cá dưỡng Tâm,chơi choi chim dưỡng Trí,chơi cây dưỡng Thần "" rồi mà.Nói về chim thì cũng như nói đến tất cả các khía cạnh các của cuộc sông mà thôi.

VipClub

Vua Chào Mào
Bài viết rất đúng sự thật hiện tại . Cám ơn bác nhé.

xeko

Bài viết đúng nỗi niềm ae chơi chào mào,cám ơn chủ topic bài viết rất hay

tuannokia789

bài viết đi sâu vào tâm lý anh em chới chim đây.rất hay cảm ơn bác đã chia sẻ

mai kha

cảm ơn bài viết của chủ thớt , mong các bác đừng chay theo phong trào . mà tội các chú chim .

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Chim già rửng rất cần người chơi có sự kiên nhẫn ,chim củng dể sinh các tật xấu là ngoái lộn và toe lông. Nóng vội quá khó mà chơi chim già đc.

vukienvp

Cảm ơn bác đã chia sẻ.
Em cũng có 1 chú bổi già nuôi gần 2 mùa rồi mà vẫn nhát quá, chơi cội nhấm nhẳng.
Cũng thấy nản nhưng đọc bài viết của bác xong lại thấy thích đc chăm em nó và chơ đợi thành quả.
Bài viết của bác rất hay. Thân

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
Mình cũng có suy nghĩ như thế này:
Có phong trào phát triển thì người người mới bắt chước ,nhà nhà mới nuôi chứ .Mình cũng là người chạy theo phong trào đây chẳng sao cả ??? Đầu tiên bỏ tiền ra mua vài con mà thực sự chẳng có đam mê lắm nhưng càng nuôi càng thấy mê nên phong trào nói chung là cái cốt lõi để đưa mọi người đến với đam mê thực sự .
Mình xin hỏi tất cả mọi người ở diễn đàn đến với chào mào mà có sẵn đam mê chưa?qua bạn bè ,diễn đàn dần dần đưa 1 người ko biết ji đến chim cò trở thành 1 dân chuyên nghiệp đó chính là bắt nguồn từ phong trào.
Phong trào mới chính là nền tảng của đại đa số đam mê tiềm ẩn trong mỗi người.
Còn việc chơi chim mỗi người 1 phong cách ,người mới chơi đc tiền bối đi trước bảo nuôi bổi già chẳng nhẽ họ ko nghe mà bắt con chim non về nấu cháo à???
Chơi chim đa dạng lắm chứ ko phải đơn giản mang con chim ra trường đấu đá giao lưu .Người thích chơi chim nghe hót như đam mê của của họ thì có thừa.
Mình trích dẫn về bản thân cách đây:hơn 3 năm nuôi chim cũng theo phong trào nhưng học hỏi các bác đi trc cũng xuất hiện đam mê cháy bỏng .Nuôi chim bổi-chim đấu trường-chim đi thi-...đủ cả.Lúc cao điểm cũng sở hữu được những chú chim khá hay và giá trị nhưng theo thời gian có thể đam mê vẫn cháy lửa nhưng phong cách chơi và suy nghĩ lại thay đổi .Mình muốn theo đam mê 1 cách mà bản thân thấy mãn nguyện lạ OK>
Có nhiều anh em nuôi chim muốn khảng định được vị thế,cái tôi của mình-Có người muốn bình lặng mà thưởng thức giọng hót-Có người vì lợi ích kinh tế-Như vậy trong nghề chơi mới đa dạng và muôn màu như vậy.Có cạnh tranh thì phong trào mới phát triển tiếng hót chim chào mào mới đến với nhiều anh em hơn nữa .
Đây là suy nghĩ của cá nhân .Chúc anh em là là những chú chào mào nhiệt huyết để chia lửa cho nhiều anh em chưa biết đến tiếng hót chim chào mào:eek:

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Hãy bình tâm, suy xét, giải quyết mâu thuẩn giữa Bổi già và Giá cao!

Ai cũng muốn bổi già => Cầu nhiều hơn Cung => Giá cao!
Ai cũng đánh Bổi già => Không sanh sản kịp => Chim trời hiếm => Giá cao!

Chính bản thân chúng ta đẩy lạm phát lên cao chứ không một ai khác!
Chính chúng ta làm tuyệt chủng nét đẹp, chất giọng của địa phương ta chứ không ai khác!
Đừng quá theo phong trào để rồi những chú chim bị diệt tuyệt một cách vô nghĩa!

Hãy trân trọng từng chú chim một./.

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Vấn đề này rất thiết thực cho anh em sinh hoạt trong diễn đàn này nói riêng và cho anh em đã và đang có ý định chơi Chào Mào trên mọi miền nói chung. Nếu nhìn về một khía cạnh nào đó thì đây chỉ mới là sự so sánh giữa 2 chú chim non-tơ và chú chim già rừng mà thôi. Còn một vấn đề chính nữa là giá trị đích thực của chú chim. Với 1 con chim thuộc vùng đã lên sách đỏ (hiếm hoặc gần như tiệt chủng) hay một chú chim đẳng cấp thì mình không bàn tới cái giá trị của nó. Nhưng với những chú chim Bổi, chưa thể hiện được gì thì nên mang ra bàn bạc, mình xin nói thẳng về dòng chim Huế luôn nhé. Huế thì nhiều vùng miền, nhiều anh em đã phân tích rất kỹ chất giọng và bản chất của từng vùng và cũng đã thừa nhận là có vùng hay vùng dỡ, có con hay con dỡ nhưng khi cứ nói tới chim Huế là giá cao. Một chú bổi chân ướt chân ráo vừa bẫy về chưa vô cám, chưa ra giọng,.... thì khi hỏi tới đều nằm cái giá 800.000vnd trở lên.
Cái này anh em ta làm sao để con chim nó trở về với giá trị thực của nó, gần gũi hơn, đừng lấy nó làm thước đo tiền bạc (Nói vui một tí, bây giờ ra tiệm mua 1 chú chim thuần không phải dòng Huế giá tầm 1tr thì ae hay nói: Bằng con bổi Huế chứ mấy!!!!). Nghe xong câu này thì cười thì cười đấy nhưng đau lắm!!!
Thân chào! Chúc gia đình ta cuối tuần vui vẻ!!!

cmtegiac

nói tóm lại ý của bác chaomaohue muốn đề cập đến là các bạn muốn chơi chim bổi già rừng thì thứ nhất cần kiên trì, thứ 2 là cần có tiền và giá tiền 1 chú bổi già cao hơn chú bổi tơ rất nhiều (đặc biệt bổi già huế) phải ko bác chaomaohue

laohacrom

Càng ngày mềnh càng thấy quan niệm chơi chim ngày mỗi thay đổi, âu đó cũng là quy luật trong cuộc sống, theo quy luật vận động cứ tiến lên mãi chẵng bao giờ ngừng, ừ thì mỗi người mỗi cách chơi, người đi đánh bẫy, người thưỡng thức giọng , người thích thi thố, đấu đá... Gần đây các cuộc thi chim CM diễn ra rầm rộ và liên tục, chuyện cũng chẵng có gì để nói nếu như ko có chuyện các chủ chim luyện chim , ép chim để đi thi ngó bắt tội, thi xong về xơ xác cứ như mới ốm dậy, từ thú vui tao nhã giờ tính hơn thua nhiều hơn, quay cuồng trong vòng xoáy, từ dợt chim chuyển qua bị chim dợt hồi nào chẳng biết hê hê... "Hạnh phúc ko phải là điểm đến mà trên những chặng đường" tận hưỡng những gì bạn đang có, hay gần hơn là những chú chim mình có, mình thích mình mới bắt ,mình nuôi lên ko ai ép cả, nào thì bổi già, nào thì má trắng trời non.. có sao đâu cũng là chim thôi hê hê..
" chồng em áo rách em thương, chồng người áo gấm xông hương mặc người ", sân si chi cho khổ
Mềnh đứng ra ngoài vòng xoáy kia, nhìn lại quãng thời gian gắn bó với chim cũng ko dưới 25 năm, có lúc gần gũi, có lúc phải gián đoạn, nhưng tình cảm thì vẫn thế, ko quá lớn lao, nhưng cũng ko phải ít, đơn giản cũng chỉ là thú vui tiêu khiễn tao nhã trong cuộc sống vốn dĩ là đã xô bồ.Nhẹ nhàng thế thôi, ai có cùng suy nghĩ có dịp ngang qua Huế ghé laohacrom đàm đạo nghe hehe.:eek:

hoanghoaian

Chào tất cả anh em diễn đàn cùng những bạn bè có chung niềm đam mê và thú chơi tao nhã này.Hôm nay minh xin đề cập đến một vấn đề mà có thể cho là tương đối nóng.Đó cách chơi và sự đòi hỏi theo phong trào mà không nghĩ rằng bản thân người chơi có đủ kiên nhẫn theo đuổi niềm đam mê đó hay là không.
Vấn đề đó là tâm lý ngươi chơi chim chào mào thích chon chim bổi thật già rừng.Trong bối cảnh hiện nay phong trao chơi chim chào mào ngày càng được phổ biến và nhân rộng khắp các tỉnh thành,điều đó là cho mọi khoảng cách địa lý được gần lại và giúp cho con người được gần nhau hơn.Được giói thiệu những dòng chim hay đến khắp nơi.Những nơi đã có phong trào chơi chim chào mào truyền thống có từ rất lâu lăm rồi thì người chơi đó thật sự mới tâm huyết.Từ lúc bẩy một chú chim bổi già rưng về cho dù con chim đó ngoài rừng rất hay ,rất xuất sắc nhưng khi đem về nuôi và thuần dưỡng thì mất rất là nhiều thời gian chăm sóc từ ít nhất 1 mùa trở lên.Đặc điểm những chú chim càng già rừng thì thời gian để cho chú chim nổi thì lại càng dài.
Điều này minh nói lên có ý nghĩa gì!? điều này có nghĩa là đánh thật sự vào lòng đam mê nhiệt huyết của chủ nhân.người chăm sóc chú chim già rừng đó,để cho em nó đạt đến ngưỡng thì trải qua biết vất vả,công chăm sóc thì gặt được kết quả.Qua đó chứng minh lòng kiên nhẫn,tính nhẫn nại của một con người.Không có điều gì đạt được một cách dể dang mà không tốn công lao động.
Nhưng ở đây mình thấy đại đa số các bạn mới chơi chim chào mào không biết vì phong trào hay là niềm đam mê thật sự mà lúc chọn chim về nuôi cú nhất thiết là chim phải già mùa Rừng nhưng lại mâu thuẫn là phải đem về chơi cội tôt rồi với kinh phí bỏ ra lại mong muốn thật rẻ.Các bạn đâu hiểu hết đặc điểm của com chim già mùa rừng.Nhưng con chim sống càng già mùa rưng thì khả năng sợ ng càng cao và lâu thuần phục thì đi đoi là giá tri cao.Nhung nhưng con này giọng thì khỏi chê và chim thì rất hay,còn những con non mùa rừng hay chim má trắng lên thì khả năng thuần phục nhanh - nhanh chơi nhanh nổi thì giá trị thấp,nhưng xét về giọng và độ bền thì không bằng những con gì rưng thật sự.
Có nhiều bạn thich nuôi chim già mùa rừng nhưng lại quên rằng chưa chuẩn bị cho bản thân mình tính kiên nhẫn để thuần phục nên dẫn đến tâm lý chán nản.Đi ra cội nghe nghe ngta bảo nhau chim già rưng hay chơi tốt mình cũng về đi tìm hỏi mua già rừng giọng phải tra nhung bản thân thì chưa đủ tầm nuôi nhũng em đó.
Có nhưng con già rưng về nuôi gan 3 mùa mà vẫn chưa nổi mặc dù ngoài trời rất hay thì thử hỏi nếu ko có tính nhẫn nại thì liệu có nuôi được không?!Bởi vậy đã là thú chơi thì cần có lòng đam mê thật sự thì mới thỏa mãn được bản thân mình còn không thì nên chọn một thú chơi khác.
Còn nếu chạy theo phong trào đua đòi chung thì quả thật rất khó cho bạn nào mới bước đầu bước chân vào thú chơi tao nhã này.Bởi vậy xét về yếu tố giá cả mua bán có nhũng chú chim trời non hay lứa má trăng nuôi lên chơi cội được nhưng giá cả lại rẻ hơn những chú chim già mùa rừng nhưng chưa thật sự nổi lắm ngược lại giá thì lại cao hơn nhiều.
Bởi thế nếu ai cảm thấy bản thân không đủ tính kiên nhẫn thì nên cứ má trắng hay là trời non mà nuôi lên sẽ thỏa mãn được đam mê của mình.Còn đã thích nuôi già mùa rưng thì cần phải có niêm đam mê thật sự - lòng kiên trì thì mới thành công được.Dân gian đã đúc kết rôi ""chơi cá dưỡng Tâm,chơi choi chim dưỡng Trí,chơi cây dưỡng Thần "" rồi mà.Nói về chim thì cũng như nói đến tất cả các khía cạnh các của cuộc sông mà thôi.
e thấy hâm mộ a thật rồi đấy..a có rất nhiều bài viết hay va bổ ích cho tất cả mọi người.

sonbt

Rất cảm ơn ý kiến của bạn. Cứ như thế này chim ngoài tự nhiên tuyệt diệt hết.

nghethienan hue

cảm ơn bài viết rất hay của bác ,đúng là đã chơi chim thì phải đam mê ,đam mê thì mới kiên nhẫn được,bỏ tiền ra mua một con chim thuần về để đi cội hay dợt dãi thì chuyện quá bình thường rồi ,ngược lại mua một con bổi trời già rừng về mà tự tay mình huấn luyện và thuần được nó thì là một vấn đề không hề đơn giản ,và khi con chim bổi mà chúng ta đã thuần được thì đó mới gọi là cái Đam Mê và ngồi nghỉ lại cái công của mình bỏ ra không uổn chút nào.
vài lời chia sẽ ,Thân !Nghethienan hue !

cmdieutri

Hay nhưng ko dễ thực hiện, thế nào là kiên trì. Ai cũng nói phải kiên trì trong 1 năm, 2 năm hay 3 năm. Nhưng ngay cả những người chơi lâu năm ai đủ kiên trì nuôi con chim 6 tháng ra cội đứng ngủ. Và chắc gì con bổi già sau 2, 3 mùa là nó thành con chim hay.

Thật ra nuôi bổi chỉ có những người đã nắm trong tay nhiều chim hay thì mới bỏ chút đỉnh thời gian nuôi thêm vài ba em bổi già tuyển với hy vọng ẩn số thành số má.

Mình đã từng lùng mua nhiều con bổi già phải nói là mới bẫy vài tháng đã sục chéc trong áo lồng, tiếng bọng thì khỏi chê. Nhưng sau 1 mùa , 2 mùa thì ẩn số vẫn mãi là ẩn số.

hoangqmzp

cho mình hỏi con chim nhà mình có vẻ mới qua lồng mới thấy nó cứ nhìn lên trên rời trượt chân rơi và bám lồng rồi ngoái lại bây giờ mình tủ lồng hình chử A không cho chim tắm nắng có sao không " đang sử dụng lồng tròn"