chế độ nghỉ chào mào hợp lí

ledinhnhan01

báo cáo các bác như sau :
em có chú chim thuần 3 mùa vừa xong lông chuẩn bị lên lửa thì.......em nó+ lồng tiếp đất
chim hoảng, mất mấy sợi lông cánh và lông đuôi,bây giờ thấy người lạ hoặc khi mang ra các vùng chênh lệch ánh sáng thì chim tung lồng, tuy nhiên chim vẫn hót hét, đấu bình thường, em lại gần cũng không sao nhưng vẫn tung nhẹ khi cho tay vào lồng bỏ trái cây. Để em nó quên đi kí ức đó , em đã chuyển lồng mới cho nó, sau khi sang lồng mới chim bắt đầu thích nghi tốt,không bỏ đấu-hót. em có 1 chú nên phân vân giữa 2 chế độ nghỉ để vừa cho em nó nghỉ vừa có chim chơi đỡ thèm :D:
1.cứ tiếp tục dợt +giữ chế độ nuôi bình thường, phơi nắng nhiều để chim có lửa chơi, tăng thời gian dợt như đối với chim xong lông hoàn toàn
2.cho chim nghỉ ở nhà, chọn chế độ chăm sóc chim thay lông để ra hết lông(chắc cũng khoảng >2 tuần) :(, rồi mới chơi.hic
các bác chém dùm để chọn chế độ tốt cho em nó.
thân/ ledinhnhan01

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"1.cứ tiếp tục dợt +giữ chế độ nuôi bình thường, phơi nắng nhiều để chim có lửa chơi, tăng thời gian dợt như đối với chim xong lông hoàn toàn
2.cho chim nghỉ ở nhà, chọn chế độ chăm sóc chim thay lông để ra hết lông(chắc cũng khoảng >2 tuần) :(, rồi mới chơi.hic
thân/ ledinhnhan01
"

khó mà nói cho đúng với trường hợp này.

Trường hợp chim bạn là chim chiến, nên để cho chim xong lông, có lửa rồi ra chơi. Chim chiến ra cội nhiều người thích đấu với mình.

Chim có lửa, là mang ra cội chơi được, có khi chim chưa ra lông đầy đủ vẫn chơi được. nhưng phong độ chưa cao, lưu ý khi gặp chim chiến khác đã căng lửa.

Có khi chim đã xong lông, nhưng vẫn chưa có lửa thì ra cội khó chơi lắm, coi chừng chim bị khớp.

Chim chào mào mang đi nhiều nơi càng mau có lửa, bạn cứ mang ra cội chơi, nhưng lưu ý ,nếu chim mình yếu gặp chim mạnh nên đấu ít, gặp con nào ngang tầm thì mình đấu lâu hơn. chơi biết mình biết người.

Chúc chim bạn mau vào lửa , đấu cội hay.

ledinhnhan01

"1.cứ tiếp tục dợt +giữ chế độ nuôi bình thường, phơi nắng nhiều để chim có lửa chơi, tăng thời gian dợt như đối với chim xong lông hoàn toàn
thân/ ledinhnhan01
"

khó mà nói cho đúng với trường hợp này.

Trường hợp chim bạn là chim chiến, nên để cho chim xong lông, có lửa rồi ra chơi. Chim chiến ra cội nhiều người thích đấu với mình.

Chim có lửa, là mang ra cội chơi được, có khi chim chưa ra lông đầy đủ vẫn chơi được. nhưng phong độ chưa cao, lưu ý khi gặp chim chiến khác đã căng lửa.

Có khi chim đã xong lông, nhưng vẫn chưa có lửa thì ra cội khó chơi lắm, coi chừng chim bị khớp.

Chim chào mào mang đi nhiều nơi càng mau có lửa, bạn cứ mang ra cội chơi, nhưng lưu ý ,nếu chim mình yếu gặp chim mạnh nên đấu ít, gặp con nào ngang tầm thì mình đấu lâu hơn. chơi biết mình biết người.

Chúc chim bạn mau vào lửa , đấu cội hay.
cảm ơn bác , bác đã chọn chế độ 2 trong 1, vừa mang dợt( có kiểm soát) vừa nghỉ ngơi....cảm ơn bác