Chọn chim tơ (chuyền, má trắng)

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào

Ảnh : Sưu tầm

Thông thường, để chăm và huấn luyện 1 chú chào mào từ chim tơ lên. Thời gian để có kết quả thành chim mồi hoặc chim đấu lồng sẽ nhanh hơn khi thuần chim Bổi.

Chim tơ khi chọn thường là chim vẫn còn đi theo chim cha, mẹ; nhưng đã tự ăn được, hoặc là chim đã tách và nhập đàn. Theo 1 số AE chơi chim kinh nghiệm lâu năm thì thường chọn những con đã tách và nhập bày, vì loại này đã có 1 chút chất giọng (học từ cha mẹ chúng) nên rút ngắn thời gian kèm giọng.

Khi chọn chim tơ, thông thường chọn những con đầu to, khả năng chim trống cao. Thứ đến là chọn dáng, to con, dài đòn, nhanh nhẹn, hứa hẹn 1 chú chim đẹp. Nhiều con do di truyền nên phần yếm lộ khá rỏ, mào đầy. Ngoài cách lựa chọn chim tơ cáo đầu to, tách trắng to để chắc chắn là chim trống, thì nếu quan sát kỹ, ta sẽ thấy phía sau ót, vị trí từ gốc mào xuống gáy, chim trống thường có những sợi lông mọc dài hơn bình thường. Đối với chim tơ bắt bằng lồng thì sác xuất chim trống >=80%.

Ảnh : Sưu tầm

Để ép giọng và kèm được 1 chú chim tơ tương lai, ngoài yếu tố di truyền, trong nhà phải có chim thầy, nhiều chim kèm càng tốt. Chim tơ sẽ được lĩnh hội nhiều giọng, và nết đấu của từng chim Thầy. Chim Thầy ngoài chất giọng, nết đấu, các bạn nên chọn chim già mùa, càng nhiều mùa càng tốt ? Vì khi ấy chim tơ sẽ làm quen được, và sau này không ngán “đối thủ” nào, chứ nhiều con khi gặp chim già lại “khớp cơ”.

Có nhiều cách để chim tơ học giọng, nhưng cơ bản vẫn để gần chim thầy, hoặc để ngay bên cạnh nhưng dùng 1 tầm carton che lại. Trong quá trình kèm giọng, khi các bạn muốn kèm nết đấu thì bỏ miếng ngăn ra, hoặc treo chim thầy đối diện sao cho chim tơ nhìn thấy và học theo. Riêng cũng có 1 cách là để tơ xung quanh và cho các chim dạy nết đấu ở vòng giữa. Ngoài ra chim tơ cũng học qua những lần tắm hoặc phơi nắng.

Trong thời gian này, vì chim tơ cái tốt học lâu nhưng nết xấu học khá nhanh, ngoài ra hay sợ những thứ linh tinh : màu áo lồng, giấy lót, sào…Việc này người kèm phải thường xuyên theo dõi và uốn nắn, nếu không cũng thành 1 tật, tập bằng cách cho chim làm quen từ từ. Ví dụ : Chim có nết xấu sợ sào thì dùng cây sào để bên cạnh, thời gian chim sẽ quen, hoặc khi treo chim lên ta dùng sào để treo thay vì cầm trên tay. Nhiều con về sang lồng tắm thì tắm ngay, nhưng nhiều lúc gặp con lâu tắm, nên khi gặp những con này thì thường sang cho tắm trước, để bên cạnh các con khác để tập.

Để kèm 1 chú chim tơ từ lúc má trắng cho đến trưởng thành khoảng 5 tháng. Chim tơ khi đã thuần thì trổ khá nhanh, nhiều con có di truyền từ bố mẹ tốt thường trổ rất sớm. Chim tơ còn nhát sẽ trổ chậm hơn những con thuần. Chim tơ khi đã trưởng thành, phải thường xuyên tập dợt để mau cứng, nếu chế độ chăm dợt tốt thì chim tơ 1 mùa có thể cho đấu trường (dợt cội) hoặc đi bẫy…

Chúc các bạn thành công.
<Hàng ST>

golholao

thank anh nhiều . cho em hỏi bây giờ thì có chim má trắng chưa anh? và giá khoảng bao nhiêu 1 con?

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Má trắng bây h` có rất nhiều giao động từ 100k-> 150k 1 con
Sáng này mình hỏi đã là 300k rồi chim Xì-Gòn đắt đỏ wa , cũng thích má trắng , chim tơ , chim con này nọn mà hok có chim thầy tốt dù sao cũng cám ơn bác đã chia sẻ nhé :cool:

Pleikupho

Má trắng bây h` có rất nhiều giao động từ 100k-> 150k 1 con
ở đâu mà rẻ vậy a? ở gia lai quê em thì chim má trắng đẹp thì 150k còn chim lồng tập thể thì 80 - 100 , nhưng h ở sài gòn nên giá mắc lắm.hihi
Lúc nãy mới nói bên topic bỗi đầu mùa thì bên này có ngay topic này. cám ơn a rất nhiều, thuần chim này nó đỡ vã hơn thuần bỗi, mà chim này chắc tầm 5 tháng là thuần rồi phải ko a?

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
làm gì còn cái giá đó nữa tuấn. quảng nam đà nẵng giá 200k hết rồi....

Pleikupho

đọc tiếp lần 3, cố gắng ghi nhớ để áp dụng, mà nếu ko có chim thầy thì hơi mệt nhỉ, để e nó tự sinh tự diệt vậy. nhà em có con bổi nhưng ko giám gọi nó là thầy vì nó còn cùi bắp wa.hehe

impala

Chim Thầy
hôm qua gần nhà ông chủ bán chim về cả gần 30 con má trắng... giá 180k... có 1 con mào tuyệt vời nhưng lại quá nhỏ con... nên lưỡng lự... chưa kịp bắt thì có ông mua luôn... cũng hơi tiếc nhưng không sao hihi... nhà có vài con mà chăm mệt rồi... mua nữa chắc chăm ko nổi :)

netcom0909

Nhà em thì kế bên người bán chim dạo, nhưng họ bán giá cũng như như ngoài vựa chim. Chim cũng nhiều, mỗi lần họ và 20 - 30 con má trắng. Cũng may là kế bên nhà nên ưu tiên cho lựa trước, em cứ ngồi ngắm nghía rồi bắt ra xem thật kỹ rồi mới mua. Cái tội mê chim chịu ko nổi, người ta về chim 3 lần em bắt 3 em. Em thì mới mùa đầu đỗ má trắng nên kinh nghiệm lựa chọn cũng chưa nhiều. Nhưng nghe mấy người nuôi má trắng lâu năm người ta bảo chọn dài đòn, mỏ mỏng ngắn và hơi cong, mũi thông to. Ngoài các tiêu chí trên em còn ngồi xem em nó tướng đứng chớp có dựng lên thường xuyên ko, khi bắt trên tay có hay la, ét và cắn nhiều hay ko. Khi bắt về con nào nhát thì em cắt lông cánh luôn, nhưng để lông đuôi. Các bác xem điều gì chưa đúng hay bổ xung thêm cho em nhé.

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
chim bây giờ cũng đắt wa nhỉ.buồn buồn xách mồi đi kiếm cm mak toàn quạch quạch.cm thì khôn như quỷ.chán vãi.thank ku e đã có bài viết hay cho ae nhá

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
chim bây giờ cũng đắt wa nhỉ.buồn buồn xách mồi đi kiếm cm mak toàn quạch quạch.cm thì khôn như quỷ.chán vãi.thank ku e đã có bài viết hay cho ae nhá
Cảm ơn anh nhé :)) mồi quành quạch thì dính quành quạck đúng ròi còn nói gì :))