Chao Mao Bối Chưa Dạng Mong AE chĩ dùm

Nhoc_113

AE cho e hõi chú Chào Mào nhà e nuôi cũng dc 2 mùa mà e nó chưa có dạng mong a e chĩ giáo giùm e cái. E cám ơn AE rất nhiều

Mickeycm.batoqn

chim bổi là vậy đó bạn,đặc biệt là bổi già rừng thì còn khó hơn
mình có 1 em 5 mùa rồi thây cám hay chỉ cần đứng gần là em nó tung như dơi,bỏ qua lồng bẩy thì em nó chọt tróc đầu luôn.
mình nuôi bổi thì muốn nghe giọng,mình phải chấp nhận vây thôi bạn à.

gravita82h3

mình có 1 em 5 mùa rồi thây cám hay chỉ cần đứng gần là em nó tung như dơi,bỏ qua lồng bẩy thì em nó chọt tróc đầu luôn.

5 mùa mà chưa dạn hả bác..... 2 mùa mà đối vs chim già rừng thì còn nghe đc chứ 5 mùa thì chắc bác trùm áo lồng cả ngày quá :|

hung98

chim dạn nhanh hay ko chủ yếu ở chủ và cách nuôi thôi. bạn cứ ở gần em nó và cho nó ăn ngon thì sẽ nhanh dạn còn chùm áo lồng nhiều và ít tiếp sú thì cả 10 mùa chưa chắc đã dạn.

Mickeycm.batoqn

5 mùa mà chưa dạn hả bác..... 2 mùa mà đối vs chim già rừng thì còn nghe đc chứ 5 mùa thì chắc bác trùm áo lồng cả ngày quá :|
bác làm ơn đọc rùi hảy phan dùm.bác kieemscon già rừng nào 5 mùa thử có dạn ko
mình đang nói chim 5 mùa chứ chưa nói tơ hay già mà

laohacrom

Chim lâu dạn chỉ có cách mang đến chổ đông người em nó mới nhanh dạn thôi, quán cafe hay quán ăn, chợ ..v..v là những nơi rất tốt, nhưng cẩn thận theo dõi đề phòng em nó sinh tật khi hoãng sợ quá độ :p. Ngoài ra mang chim đi dợt dãi nhiều cũng giúp em nó nhanh dạn, ở đó đông người ,lại nhiều chim đấu, em nó ham đấu quên sợ người ;) từ từ dạn luôn hồi nào ko hay. Đối với bổi già rừng, 5 mùa nuôi nhà ít người ko dạn cũng không lạ đâu, đi qua lại thì không sao chứ đụng đến lồng thì em nó tung trối chết. Mềnh có 1 em đến mùa thứ 7 mới dạn nhờ siêng đem đi dàn, chứ trước đây có ai dợt dãi đâu, tuổi đời em nó đến nay cũng tầm 12 tuổi chứ ko ít, dạn thì có dạn mà tung thì vẫn cứ tung hà hà ;) , có điều khôn ra nên chỉ bạ thôi chứ ko đâm sứt đầu mẻ trán

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
5 mùa mà chưa dạn thì mình thấy con chim bị vấn đề!

Thanghue

AE cho e hõi chú Chào Mào nhà e nuôi cũng dc 2 mùa mà e nó chưa có dạng mong a e chĩ giáo giùm e cái. E cám ơn AE rất nhiều
Bác thực hiện theo các bước như sau:
1/ Dọn sạch bố lồng
2/ Bỏ đói (giam cho chim đói)
3/ Khi thấy chim hơi đói (có biểu hiện xù lông) thì cứ 30 phút bác đi ngang nhét cho nó khi thì miếng chuối cắt nhỏ (cớ 1/2 hạt đậu phộng miền bắc gọi là Lạc) khi thì con cào cào bác cứ làm như thế một thời gian thì khi thấy bác đến chim sẽ nhấp cánh vui mừng
vậy là nó đã dạn với bác. Thương nó nhưng bác phải cho nó biết giá trị chăm sóc của bác. Cái gì cũng vậy bác cho nó no đủ quá nên sinh tật mà hình như người cũng thế lúc no nên quá cũng sinh tật. hì hì em nói bậy rồi.
4/ Để dạn với nhiều người trơng nhà thì bác cho ăn tương tự nhưng thay người khi thì con bác cho nó ăn, khi thì bảo bà xã cho nó ăn, khi thì bảo Ông bà cho nó ăn.... bác làm được thế là cả nhà cùng yêu quý chim.
5/ Để chim dạn với tất cả mọi người thì bác mang đi Cội. Nhưng theo em thời điểm này đang có dịch bác nên nuôi ở nhà để đảm bảo an toàn cho mình và xã hội

Mickeycm.batoqn

nuôi kiểu gì chứ 5 mùa mà chăm đều đúng cách chim nào chẳng dạn
tôi nghĩ bạn củng thuộc mới chơi chim nên mới nói vậy.bạn thử kiếm con bổi già rừng nào 5 mùa mà mình rờ gần tới lồng mà nó ko tung ko.
nếu bạn ở An Khê tôi giới thiệu bạn 1 con chim nuôi từ năm 2002 đến giờ nếu tình toán hợp lý con này ít nhất 5 mùa rừng và hơn 10 năm lồng,nhưng đụng vào thay là tung ào ào.đông người hay ko củng vậy thôi.quan trọng ở đầy chim già khó thuần thui.

Chéc

muốn chim dạn người thì nói chung cần đúc kết nhiều yếu tố.Từ khi mới sập bẩy cho tới khi cho vào lồng ép.Quá trình này cũng đã là cả 1 vấn đề.Mỗi người có 1 cách thuần bổi riêng-không ai giống ai tuy nhiên muốn chim nhanh thuần thì quan trọng nhất là mình phải thực sự yêu thương nó.Đừng vội vả hay nóng nảy...không có con chim nào không thuần được.

chaomao^^py

Moderator
Quan trọng là thời gian và không gian thôi ! theo mình 1 năm là ngon lành rồi , chim biết giữ lông , móc lên là sổ , coi như quá trình thuần bổi thành công 1 nửa , còn về sau phải xem tố chất . Riêng bổi già cầm lồng thì chao là chuyện hiển nhiên
P/s Thuần nhưng vẫn giữ đươc nết hoang dã mới là nghệ thuật

Sửa lần cuối:

quoctri_tn

em làm theo các sư huynh " Neo" đa 3 ngày là thấy chim thay đổi rỏ rệt. ăn ngủ chung với nó luôn...hiiii...thuần chim xong chắc bà xã by bye luôn quá mấy huynh

neo

em làm theo các sư huynh " Neo" đa 3 ngày là thấy chim thay đổi rỏ rệt. ăn ngủ chung với nó luôn...hiiii...thuần chim xong chắc bà xã by bye luôn quá mấy huynh

thực ra cũng kg có gì khó cứ làm theo như vậy khoảng 2 tuần đầu , sau đó mình dãn ra dần là nó dạn luôn , đừng ép quá chim sinh tật tiếc lắm