Chia sẻ ACE, thêm 1 kinh nghiệm về chọn, gửi và mua chim!

sonidinh

Member
LỜI KHUYÊN CHÂN THÀNH CHO AE ĐÃ ĐANG VÀ SẼ MUA CHIM CẢNH QUA INTERNET.
Thân ái chào toàn thể anh em chơi chim chào mào trong cả nước ,với sự phát triễn mạnh mẽ của Internet ngày nay thì hình thức kinh doanh , mua bán trực tuyến cũng tăng độ nóng của nó . Kể cả thú vui tao nhã là Chim cảnh ,Và đằng sau cái tích cực thì tiêu cực cũng ko tránh khỏi, đặc biệt liên quan tới tiền bạc và niềm tin dành cho nhau mà mình cảm nhận được ít nhiều trong cộng đồng Facebook và Diễn đàn trong thời gian qua .
HÔM NAY MÌNH XIN MẠN PHÉP TRÌNH BÀY 1 VÀI QUAN ĐIỂM CỦA MÌNH VỀ VẤN ĐỀ MUA BÁN CHIM CẢNH VÀ PHỤ KIỆN SAU VÀI LẦN MUA BÁN TRỰC TUYẾN Biết là ko thể vơ đũa cả nắm và con sâu làm rầu nồi canh anh em nhe !!! )
*** Thứ 1 : Đừng tin tưởng vào những người mình chưa thật sự có niềm tin tuyệt đối dành cho họ , bây giờ Thạch Sanh thì ít mà Lý Thông thì nhiều anh em nhé ! ( Xin lỗi nếu có đụng chạm tới anh em nào là Thạch Sanh)
*** Thứ 2 : đừng tin tưỡng tuyệt đối vào hình ảnh và Clip của chú chim mà mình định mua , Giải thích : biết là qua hình ảnh và Clip thì ít nhiều biết được chú chim đó thế nào .Nhung thật sự những cái đó chưa nói lên được điều gì đâu anh em . Mình đảm bảo có những chú chim bổi , trong 1 ngày, ít nhiều bạn có thể quay những Clip ngắn về cách chơi của nó thì khi bạn xem cái Clip đó thì ko hề thua kém với những chú chim khác đâu nhé ( Chơi chim lâu hay ko , ko quan trọng bằng mình am hiểu về sinh lý , tập quán của con vật nuôi các lão làng chơi chim nhé ! )
*** Thứ 3 : Nếu có giao dich qua Internet ,Thì anh em nên chuẩn bị sẳn tu tưởng chấp nhận với rủi ro là rất cao . sản phẩm mình mua ko hề như miêu tả và cảm nhận thông qua mạng xả hội Internet . ( Xin kính gửi các cao nhân chim chào mào : Mình biết các cao nhân sẽ đưa ra ý kiến : Chim thay đổi vùng miền , thay đổi cám , thay đổi chủ , thay đổi lồng...rồi rất nhiều cái thay đổi và thay đổi để đưa ra các Thánh nhỉ ) . Đúng ! vì những cái mình gọi là Thay đổi đó có thể anh hưởng( thậm chí anh hưởng rất lớn ) đến phong độ của chim cảnh .Nhưng anh em hãy nghĩ đi nghĩ lại 1 tý , đụng tới là Vì , Đụng tý là Do ....nên cũng chưa hoàn toàn đúng đâu . Đồng tiền đi liền với khúc ruột của mọi người nhưng đừng vì nó mà chà đạp lên danh dự và chuốc lấy sự day dứt lương tâm để rồi làm mất niềm tin của anh em mới tập chơi chim cảnh ( trong đó có mình ) :)) . BIẾT RẰNG LÀ THUẬN MUA VỪA BÁN !!
Trên đây là chia sẻ của tôi muốn gửi tới anh em , nếu như không đúng hay làm anh em nào đó buồn lòng xin rộng lòng bỏ qua ( Đừng lên đây vung dao chém em , kẻo tội nghiệp ,(( bởi Anh Hùng bàn phím bây giờ nhiều mà .)) BIẾT LÀ KO TRÁNH KHỎI CHUYỆN ĐÓ NHƯNG XIN CÁC THÁNH CHÉM NHÈ NHẸ )
P/S : AE NÀO MUỐN ĐÃ ĐANG VÀ SẼ CHƠI CHIM CÃNH THÌ TRƯỚC MẮT HÃY TÌM HIỂU THẬT KỸ THÔNG QUA SÁCH BÁO , INTERNET VÀ NẾU CÓ ĐIỀU KIỆN ĐẾN CÁC CỘI CHIM LỚN NHỎ GIAO LƯU RỒI QUYẾT ĐỊNH CŨNG CHƯA MUỘN ĐÂU ANH EM À !
** CHÚC TOÀN THỂ ANH EM ĐẦU TUẦN VUI VẺ VÀ HI VỌNG SẼ KO AD NÀO DELETE NICK CỦA EM VÌ EM BIẾT ANH EM LÀ NHỮNG NGƯỜI RẤT AM HIỂU VÀ NHÂN CÁCH !!!

Thân!!!

midavina

Thì mua của những người buôn chim thật sự thì ít rủi ro hơn. Vì mục đích của họ là buôn nên chim hay dở chi cũng bán. Với lại mua chim qua mạng thì nên mua chim mộc, chim mộc chưa biết tương lai thế nào, chỉ cần bảo hành trống mái, tật móng, cánh là được. Còn đối với chim mộc chuyện ngoái lộn, kêu giọng mái, bẫy đấu hay bẫy lưới thì khó mà đảm bảo. Nên mua chim lưới cho chắc ăn.

Duy khang

Cảm ơn Bác đã chia sẽ. Mình cùng đã vì tin tưởng bỏ ra một số tiền ko nhỏ để nhận chú chào mào bị ngước lộn( trước khi mua được nghe là chú chim hay ko tạt lỗi). Đang chờ đổi chú khác nhưng chưa có. Đành chờ thôi.