Chia sẻ kinh nghiệm của bản thân cho những ae mới chơi Chào Mào

Quangminhptc

Bản thân mình cũng là dân mới bước vào chơi môn nghệ thuật này. Nói vậy nhưng tính tới giờ cũng được gần 2 năm rồi.
Mình chia sẻ cách chơi của mình như thế này. Có gì chưa phải mong các cao thủ góp ý thêm để ae giao lưu học tập.
Khi mới bắt đầu đam mê Chào mào mình đã lên mạng tìm hiểu kinh nghiệm trên các diễn đàn và cũng đi uống cafe tại các cội chim cho biết, thời gian này cũng mất khoảng vài tuần.
Sau khi kết thân được với vài bạn có chim mình đã mua được 1 chú tại cội chim, tất nhiên mình nhờ bạn mua cho 1 chú vừa vừa tiền về vừa chăm vừa chơi vừa tự làm cám theo công thức góp nhặt trên mạng.
Sau 1 tháng cùng giao lưu tự mình cũng mua được thêm 1 chú nữa rẻ hơn chú thứ nhất (vì yếu lửu hơn) và cũng mang về chăm sóc.
Lúc này niềm đam mê bắt đầu ngấm sâu vào máu, mình quyết định nhờ bạn chọn cho 1 chú bổi của ae vừa đi bẫy về, giá cả rất vừa phải mang về om theo cách mà các cao thủ trên mạng chỉ bảo.
Vậy là sau 3 tháng mình đã có 3 chú để chơi. Hàng tuần đưa chú thứ nhất và chú thứ 2 đi chơi chém gió, cafe, còn chú thứ 3 cho ở nhà làm quen với môi trường mới.
Sau một mùa chim thay lông và được chăm sóc chu đáo chú thứ nhất được gả cho bạn bằng giá mua ban đầu cộng thêm chi phí tiền cám bấy lâu đã bỏ ra.
Lúc này cũng là lúc chú thứ 2 bắt đầu lên lửa, chú thứ 3 bắt đầu quen chủ và đã lên giàn (tất nhiên là treo ở vùng biên thôi)
Bây giờ cũng là lúc mình đi chọn thêm một chú bổi nữa về chăm sóc.
Cứ như vậy đấy các bác ạ. đến nay cũng đã được gần 2 năm mình bước chân vào môn nghệ thuật này. Vậy là mình lúc nào cũng có chim chơi trên giàn và lại được thuần hoá những con chim bổi khó tính để đúc rút kinh nghiệm cho bản thân lại không phải xin tiền của vợ để mua cám cho chim (tự nó nuôi nó mà), còn tiền công thì mình không tính vì mình coi đây là học phí mà.
Thật sự với các bác thuần được 1 chú bổi rất vất vả nhưng cũng không kém phần thú vị đâu. khi đã thuần được 1 chú bôỉ mà hợp với gu của mình rồi thì có nhà giàu mấy cũng không gả các bác ạ.
Hơi dài dòng tí, các bác chịu khó đọc và góp ý dùm, chúc cả nhà org năm mới khoẻ, đồi dào hạnh phúc và có nhiều chim hay!

sonbt

Bạn ở đâu ? Rảnh làm li cafe. Bạn thì hòa vốn mình thì toàn lỗ. Hi hi

sinzum

hjc hjc, lô nặng lỗ lun. :( vậy có người đồng cảnh ngộ. hihihih

Trường Giang

Các Bác đừng nghĩ là lỗ,cái tiền chênh lệch giữa lúc bán và lúc mua đó là trả cho cái cảm giác sướng tột đỉnh khi mua được con chim mình ưng ý đó,cái đó nhiều khi có tiền mua ko được cái Bác ah,em cũng toàn mua rồi bán rẻ hoặc cho để lấy không gian nuôi con mới nè,sống ngày nào thì mình tận hưởng cuộc sống ngày đó đi !!!!

damtho

Cái này gọi là Tâm sự bản thân, chứ có chia sẽ kinh nghiệm gì đâu:D
Chúc bác năm mới nhiều đam mê và hạnh phúc!

chaomao^^py

Moderator
Hehe ! riêng mình hồi giờ nuôi chưa biết lấy tiền ra sao , toàn ra tiền , được cái thỏa đam mê . Đang lo chật nhà mà chim không chất đây nè bạn ơi ^^

neo

coi như các bạn bỏ tiền mua đam mê , nhưng nó làm cho ta vui ta thỏa mãn vậy thôi , nhưng nói thật đi cội kg sướng bằng đi bẫy rừng , mình đã từng bỏ cơm trưa khi theo một con chim bên long thành phải nói dối sêp để xin nghĩ đi bẫy con chim đó 3 ngày liên tiếp đều bỏ cơm trưa cuối cùng em nó về nhà mình giờ đang phơi phới nghĩ lại cũng thỏa mãn đam mê