Chia sẽ cách trị Rận-Mạc cho Chào Mào.

Đức QN sưu tầm và chia sẽ kinh nghiệm diệt rận-mạc cho chim của a Thắng Mẹo .
Ae tham khảo nhé.
" Cách đây vài ngày nhiều ae bảo mình chỉ cách diệt rận cho chim? nên bây giờ tiện thể mình nói luôn. lúc đầu mới chơi chim thì mình lót giấy báo cho tiện và sau khi chơi một thời gian thì mình chuyển sang dùng thảm cho đẹp hơn... nhưng cách đây mấy tháng mình đã vô tình phát hiện ra rận sống trong kẽ lồng choè, hoạ mi , và bầy chào mào của mình. lúc đấy mình tìm hiểu nguyên nhân nếu ko giặt sạch thảm bằng xà phòng giặt và phơi thật khô ráo thì rận sẽ sinh sôi nảy nở từ đó... mình chọn một ngày thật rãnh rỗi đi mua miếng lót bằng ny lông cắt ra theo kích thước đế lồng và sang chim vào lồng tắm và cắt mỗi con miếng chuối bỏ vào lồng tắm cho chúng nó ở đấy 1 buổi luôn. mình tháo tất cả cóng nước , cám , cắm trái cây và rọ cào cào ra. mình dùng bình xịt muỗi xịt đế lồng những kẻ lồng... cho rận chết hết ... sau đó đêm phơi nắng tất cả các lồng 1h . thật khô và không còn mùi thì mình mới cho chim và thức ăn nước uống vào... nhớ vệ sinh rọ cào cào , cắm trái cây vì rận chui vào trong đó rất nhiều!! mình nuôi chim thì cho chúng uống nước suối tinh khiết aquafina vì nó sạch hơn và ko có phèn và vài chất khử trùng trong nước máy... cám thì cho mỗi ngày 2 thìa cafe nhỏ... hôm nào cho ăn trái cây hoặc cào cào chỉ một thìa thôi để vừa đủ lượng cám chim ăn trong ngày để giữ hương thơm của cám và chim luôn đc ăn cám mới... ps: với quan niệm của mình luôn phải giữ chim sạch sẽ dọn phân mỗi ngày và trước khi ngủ bởi vì phân chim rất nóng. và ở thiên nhiên chim sẽ ko bao giờ tiếp xúc với phân của nó!!! nếu chim đã bị rận sống ký sinh nên tắm cùng cồn đỏ sát trùng 10% ... chỉ nhỏ một giọt khi con chim đang tắm nữa chừng để chim ko uống nước và lạ màu nước ko tắm , tắm tuần 2 lần không lạm dụng nhiều và nhớ phơi nắng nhiều trong ngày ... phơi từ 8h đến 12h tắm xong phơi đến 3h30 cho chim vào nhà 5h phủ áo trùm cho chim ngủ... chúc ae trị đc rận cho chú chim cưng và không còn xỉa lông nhiều nữa!!! chúc ae thành công!!!"
Chúc ae thành công.
Cảm ơn kinh nghêm của a Thắng-Đà Nẵng.

maluotwep

Bạn cho hỏi nhỏ 1 giọt cồn, nhưng vào khoãng bao nhiêu nước! Cồn có màu đỏ đỏ, tím phải k ạ!

SherlockTN

Mình cứ 2 ngày 1 lần thay giấy báo lót, 2 tuần 1 lần tổng vệ sinh bằng cách xịt thuốc xịt muỗi toàn bộ lồng rồi phơi nắng cho hết mùi, không có con mạt nào!!!

thai

rất bổ ích nhưng ngày nào cũng dọn phân thì hơi bất tiện chó các anh em bận bịu .