chia sẽ kinh nghiệm về vấn đề cung cấp khoáng cho chào mào

cmkhanhbinh

như các bạn cũng biết để cho chú chào mào yêu của mình có một sức khỏe tốt với thể lực sung mãn thì ngoài vấn đề nuôi chim làm sao cung cấp đủ dinh dưỡng thì khoáng chất trong khẩu phần ăn cũng ko thể thiếu, các bạn thì hay cho chim ăn cào cào , trứng kiến để chim sung và nhanh đạt lửa nhưng cũng có những bạn nói, tại sao chim mình chơi đc xíu rồi nghỉ
Vậy đó là vì chim đủ dinh dưỡng rồi nhưng chưa đủ khoáng chất giúp chim luôn khỏe mạnh và sung mãn, khoáng chất giúp bộ xương chak khỏe, bộ lông mượt mà và giọng hót lảnh lót hơn mà chúng ta mơ ước thì chỉ ở tự nhiên chúng mới đạt đc như vậy, khoáng chất trên một số trang thì ngta chia sẽ là đất đỏ biên hòa, mai mực, muối ăn... trộn chung với cám, nhưng mình thấy nó phức tạp lắm mà khi liều lượng ko đúng có khi lại hại chú chim yêu của mình
vậy nên mình có một cách này mà mình đã thử, chú chim đang rớt lông rất nhiều vẫn ché ầm ầm, ko nắng nhưng nó vẫn khỏe mạnh mà còn rất sung nữa. đó là mình kiếm chỗ nào đất đỏ đỏ hơi ẩm ướt mình đào kiếm một vài con giun đất dụ cho những chú chim của mình ăn, và hay thay nó ăn ngon lành luôn... cứ như thế 1tuan mình cho mỗi con hai con giun thì thấy chim khỏe hẳn ra, có con chim đang bị ho mình cho ăn đến lần thứ 3 thì thấy hết hẳn, quả là kì diệu, mình lên mạng tra dinh dưỡng trong cơ thể giun đất thì đc biết hàm lượng khoáng trong cơ thể nó rất hài hòa cân đối và rất tốt cho những động vật ăn côn trùng
Trên là mình chia sẽ kinh nghiệm của mình, có j ko đúng mong ae đừng gạch đá mình nha...
Thân!

linhu

Trong đất có nhiều loại giun ko biết bạn đề cập đến loại nào, ví dụ như trùn quế, giun đất...
Bắt về phơi khô, sấy, rồi giã nhỏ thành bột bỏ trộn ép viên cám cho hũ kín dùng dần.

chao mao beo

ghe noi cho gà ăn thì đc con chim thì ko biết ah,nếu nó ăn đc giun đất chắc ăn đc trung chi lun hả bạn..loại mình mua cho cá đa ăn đo..mình thấy loại kia nó dể mua và dễ tìm hơn giun đất...

nguyenducminh

hay quá, nhưng giun của bác này đào được ở vùng đất đỏ luôn nên nó cũng nhiều khoáng hơn thì phải

cmkhanhbinh

mình tập cho nó ăn luôn đc thì tốt hơn, loại gun đất này hiêu quả lắm.

cmkhanhbinh

mình tập cho nó ăn luôn đc thì tốt hơn, loại gun đất này hiêu quả lắm.

nhanddb

Trong đất có nhiều loại giun ko biết bạn đề cập đến loại nào, ví dụ như trùn quế, giun đất...
Bắt về phơi khô, sấy, rồi giã nhỏ thành bột bỏ trộn ép viên cám cho hũ kín dùng dần.

Trùn chỉ ngoài tiệm cá kiểng đầy.

logach123

chắc thớt ns đến con giun đất, vẫn hay có ở nơi đất ẩm, chậu cây....

cmkhanhbinh

chắc thớt ns đến con giun đất, vẫn hay có ở nơi đất ẩm, chậu cây....
đúng rồi đó bạn nhưng mình tìm khu đất đỏ ngày gần nhà bới tìm con nào trong vừa miệng chào mào mình bắt, ko bắt những chỗ dơ vì sợ nó ăn nhiều đồ dơ chim ăn vào lại ko tốt.

lethanh6699

Mình thì lười , nên tới chỗ bán thuốc gia cầm hỏi mua 1 bịch khoáng , và 1 bịch Vitamin của gà ( giá mỗi bịch chỉ 12-13 ngàn ) - 2 bịch này chắc dùng 1 năm cũng chưa hết
Khoáng thì trộn trong cám , còn vitamin vì dễ chảy nước nên mình đem hòa trong nước cho chim uống ..
Thấy chim rất khỏe mạnh , lông mượt
P/s : nhớ là dùng liều lượng ít thôi nhé