Chim ăn ớt nhiều có tốt không? ;)

damtho

Thân chào toàn thể anh em diễn đàn.
Chim nhà em thích ăn ớt sim chín đỏ. ngày cho ăn 2 trái chín. ăn 10 ngày rồi, nhìn chung nó rất thích ăn ớt.
Vậy cho hỏi : cho ăn ớt nhiều có tốt không? có nên cho ăn tiếp nữa không?
Cảm ơn nhiều.

Ớt sim

lenhattan

Chim nhà em thích ăn ớt sim chín đỏ. ngày cho ăn 2 trái chín. ăn 10 ngày rồi, nhìn chung nó rất thích ăn ớt.
Cảm ơn nhiều.
Up nào. E thì ko cho ăn ớt nên lót dép lắng nge các cao thủ thôi

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Hi bạn,
Ớt là khoái khẩu của chào mào. Mình nhớ hồi xưa cách đây cũng hơn 15 năm mình về quê ở Quảng Nam bẫy chào mào, hồi đó chào mào nó sống như chim sẻ bây giờ. Xung quanh các đồi người dân trồng rẫy ớt, đậu tây.
Đến mùa ớt chín người dân phải xua đủi chào mào thậm chí phải bẫy làm thịt để khỏi phải phá rẫy ớt. Minh chứng thực tế đó mình cho rằng chim ăn ớt tốt và không có vấn đề gì bạn ah.
Chim nhà mình bột tự làm thì 1 kg bột thì đã có hơn 100gam là ớt tuơi. Chim ăn tốt và đặc biệt 12 chú trong nhà thì đít đỏ đủ 12 chú mặc dù có những em 4 mùa lồng.

Thân ái.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Chúng thích ăn nhưng anh thấy chúng đi phân có khô lắm không?
Trong cám em cũng có bỏ chút ớt để chim giữ ấm vào mùa lạnh và kích thích tiêu hóa thôi!

Theo em không cho ăn nhiều ớt!

hoangbop

Nó thích loại nào thì cứ cho nó ăn loại đó bạn à. Chào Mào đúng là rất thích ớt.

damtho

Chúng thích ăn nhưng anh thấy chúng đi phân có khô lắm không?
Trong cám em cũng có bỏ chút ớt để chim giữ ấm vào mùa lạnh và kích thích tiêu hóa thôi!

Theo em không cho ăn nhiều ớt!
Thấy chim phân nát và có nước. Ngày mai đi mua quả Dứa về cho ăn xem sao. Chắc tại cho ăn ớt nhiều chim bị nóng thì phải.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Nói chung quy lại thì mỗi người một cách chăm chim các bạn àh.
Mình cứ nuôi làm sao chim có bộ long óng mượt, sức khỏe tốt chống chọi được bệnh tật là được.
Còn cho ăn ớt cũng tùy vào thể trạng từng con nó cũng như người. Có người ăn ớt không biết cay có người ăn vào lại đau bao tử vậy :) :)
Chim nhà mình thì ớt vẫn là nguyên liệu lhoong thể thiếu trong cám.
Thân ái.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Cảm ơn nhiều.

Ớt sim
Ớt là một trong những món khoái khẩu của chào mào, nhiều khi đi bẫy chim mình còn nhìn thấy chào mào ăn cả quả ớt cảnh, nhưng ăn thế nào và bao nhiêu thì bạn phải theo dõi nếu chim đi phân nát thì nên cho ăn ít đi hoặc dừng không cho ăn nữa. Nói thật đến con người mà ăn ớt nhiều thì kết quả thế nào chắc bạn biết he...he...he
Chúc bạn thành công và có những chú chim hay

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Tôi nghĩ bác không nên băn khoăn nhiều quá đâu! Bác cứ cho em nó ăn, khi đủ liều lượng nó sẽ tự giảm và thậm chí không ăn, một thời gian sau nó mới ăn lại.
Chúc chim cò nhà bác căng lửa!

linhu

Đọc trên mấy bài nghiên cứu dinh dưỡng chim cảnh nói thiếu Vitamin A gây ra các bệnh về hô hấp, áp xe vòm họng ..., sáng cắm cho con bổi Quảng bị ho nặng (đã bớt dc cỡ 90% sau khi cho 4 ngày kháng sinh nửa tháng trước) 1 quả ớt cay, chắc nó biết cơ thể cần gì khi bệnh nên phập khí thế ... ?!

carơ_py

cảm ơn AE đã chia sẽ kn quí , bây h mình đã không băn khoăn về ớt nữa , do 1 số loại cám bán thị trương thành phần có ớt sợ chim ăn bị nóng !
p/s : đúng là chắc cũng tùy con , tùy vùng miền . Cứ em nào thấy ăn lông óng mượt , phân khô sức khỏe tốt là ok khỏi phải lo nghĩ :D

caube1002

cảm ơn AE đã chia sẽ kn quí , bây h mình đã không băn khoăn về ớt nữa , do 1 số loại cám bán thị trương thành phần có ớt sợ chim ăn bị nóng !
p/s : đúng là chắc cũng tùy con , tùy vùng miền . Cứ em nào thấy ăn lông óng mượt , phân khô sức khỏe tốt là ok khỏi phải lo nghĩ :D
ớt là món khoái khẩu của chào mào, nhưng bạn nên cho ăn lượng vừa phải. nếu tự làm cám thì 1kg cám khoảng 100g ớt, còn cho ăn như hoa quả thì 1 tuần 1-2 bữa là ok.

linhu

Ớt cho vào cám lại là chuyện khác, nếu cắm ớt nó chịu ăn thì khi làm cám bỏ lượng nhỏ từ từ vào (sử dụng ớt tươi bỏ hạt luộc lên, nên dùng ớt sừng trâu). Ngoài Quảng chào mào hay phá ruộng ớt nên chim Quảng vô ớt dc, chim vùng khác phải xem xét lại ...

Ớt cho vào cám lại là chuyện khác, nếu cắm ớt nó chịu ăn thì khi làm cám bỏ lượng nhỏ từ từ vào (sử dụng ớt tươi bỏ hạt luộc lên, nên dùng ớt sừng trâu). Ngoài Quảng chào mào hay phá ruộng ớt nên chim Quảng vô ớt dc, chim vùng khác phải xem xét lại ...

chào mào ở đâu nó cũng ăn ớt bất kể vùng miền bạn ạ. nhưng lại tùy có con ăn có con không ăn. trước mình có 1 em má trắng mua về nuôi để ép giọng. cho nó ăn cám ớt mà thay lông xong đít đỏ chót như chim trời, lông lá rất mượt. nhiều người nói chim thay lông không nên cho ăn cám có ớt, nhưng tùy từng con thôi. bạn nuôi vài con, cứ cắm quả ớt cho nó ăn, con nào thích,hợp ớt thì nó ăn. con nào không ăn thì thôi

vinhdq

Ngoài thiên nhiên ớt chín, tiêu chín là những loại mà chào mào ưa thích và hay ăn, nagỳ xưa còn phải đuổi đi vì chim về ăn quá nhiều. Tuy nhiên chin nuôi nhốt lâu ngày thì tùy từng con có con ăn có con không ăn có con ăn ít có con ăn nhiều, vì vậy nếu có điều kiện cứ bỏ ớt chín vào lồng nó ăn thì tốt không ăn cũng không sao. Nên nhớ nó đã không thích rồi thì đừng ép tránh gây hậu quả không mong muốn.
Thân!

Toàn Aloha

Nếu bạn sợ chim bạn ăn có nóng quá ko, tốt nhất là để ý khi em nó đi ỉa, nếu phọt 1 cái ra liền thì bình thường, còn nếu rặng chịt chịt thì nguy cơ đó.

Hi bạn,
Ớt là khoái khẩu của chào mào. Mình nhớ hồi xưa cách đây cũng hơn 15 năm mình về quê ở Quảng Nam bẫy chào mào, hồi đó chào mào nó sống như chim sẻ bây giờ. Xung quanh các đồi người dân trồng rẫy ớt, đậu tây.
Đến mùa ớt chín người dân phải xua đủi chào mào thậm chí phải bẫy làm thịt để khỏi phải phá rẫy ớt. Minh chứng thực tế đó mình cho rằng chim ăn ớt tốt và không có vấn đề gì bạn ah.
Chim nhà mình bột tự làm thì 1 kg bột thì đã có hơn 100gam là ớt tuơi. Chim ăn tốt và đặc biệt 12 chú trong nhà thì đít đỏ đủ 12 chú mặc dù có những em 4 mùa lồng.

Thân ái.
Anh nói làm ae khơi lại cảm giác hồi xưa quá. Ở quê, đứa nhỏ nào chả nuôi chim, những đứa trẻ vùng quê thời bấy giờ làm gì có game để giải trí, đứa nào cũng đi tìm tổ bắt chim về nuôi cho vui. Thời đó một con chim "Chóp mào" quá đỗi bình thường với trẻ em cũng như người lớn. Bắt chim già rất dễ, treo lưới thả cá quanh đám đậu, đám ớt để bảo vệ mùa màng không thôi cũng đã có chim chào mào dính vào đấy. Quả thật...nhiều gần như chim sẻ.
Quay lại chủ đề ớt, riêng nhận định cá nhân, chim ăn ớt nhiều như chim của bạn chủ topic thì Đức ít gặp. Và chim ăn nhiều như vậy không tốt lắm. Nếu là khoản thời gian mùa lạnh này, chim ăn vẫn ổn, nhưng thời tiết nóng chim sẽ bị nóng và có khả năng dẫn đến 1 số tình trạng bức lông, lông khô-xoắn, chim đấu nết nóng ít đằm tính.
Một chút góp ý.
Thân.