Chim đã Thuần mà không chịu tắm trong lòng tắm

• Người khởi tạo bom
  • Ngày bắt đầu

bom

Em có chú cm đã rất là dạn nhưng khi cho vào lòng tắm thì chỉ nhảy và đứng 1 chổ mà không chịu tắm.Em đã làm đủ cách như là vắt vài giọt nước lên người nó hay là bỏ con sâu lên trên mặt nước nhưng để cả tiếng trời thì nó vẫn không tắm. Nhưng khi em bỏ máng nước vào lòng thì nó lại xuống tắm.. Các bạn nào nhiều kinh nghiệm thì vao chỉ dùm em cách cho chú nó tắm trong lòng tắm với..Thank các bác nhiều.

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Trường hợp chim lười tắm lồng tắm mình gặp nhiều rồi. Bạn cho lồng tắm ra khu vực có ánh nắng và cho những em nào thích tắm vào lồng rồi kê em kia gần lồng tắm, thấy mấy em kia tắm nước bắn vào người trời nắng nước vào ngứa sẽ rỉa lông và cho vào là tắm ngày.

Nếu trường hợp vẫ không tắm hôm sau cho một chú nào hiền hiền thích tắm vào lồng cùng nó chắc chắn cho em kia ra là nó tắm liền, quan trọng là kiên trì nhé bạn.

Chúc em nó nhanh tắm.

chaomao^^py

Moderator
Có 2 cách :
1/ Bạn lấy cái máng hay bỏ trong lồng để nó tăm ấy > bỏ qua lồng tắm , vai lần nó nhìn quen sẽ qua luôn mà tắm thôi ( khi nó quen rồi thì từ từ đổi máng lớn hơn )
2/ Sử dụng 2 lồng tắm đặt sát nhau , 1 bên tắm chòe , 1 bên là chú nó đảm bảo thành công 100%
P/s những con biếng tắm bạn nên đổi sang cóng uống nước dạng ống để đề phòng chim tắm cóng . Chúc bạn may mắn !

khanhden1980

nhân dịp có topic này xin chủ topic cho mình hỏi ké với nha:
Chuyện là mình có mấy em ko chịu sang lồng tắm mặc dù chim đã rất dạn người(1 con hơn 6 mùa,1 con trên 3 mùa)mình đã sử dụng rất nhiều cách nhưng chỉ có cách bắt nó qua lồng tắm thôi,nhưng khi bắt qua rồi thì nó lại ko chịu tắm,bắt nhièu lần thì chim hoảng quá nó lại ko chơi nữa:mad::mad:,mình cũng từng cho mấy em nhìn theo mấy con khác tắm(chung loài cũng như khác loài)nhưng cũng hoàn toàn bó tay?????????????nhìu khi nóng nảy quá em dặt đầu mấy lần mà em nó ko chét hihihih

mong ace có kinh nghiệm chỉ mình cách cho mấy con chim này tự qua lồng tắm,và tắm như vịt á!!!!!!!!

nam

Em có chú cm đã rất là dạn nhưng khi cho vào lòng tắm thì chỉ nhảy và đứng 1 chổ mà không chịu tắm.Em đã làm đủ cách như là vắt vài giọt nước lên người nó hay là bỏ con sâu lên trên mặt nước nhưng để cả tiếng trời thì nó vẫn không tắm. Nhưng khi em bỏ máng nước vào lòng thì nó lại xuống tắm.. Các bạn nào nhiều kinh nghiệm thì vao chỉ dùm em cách cho chú nó tắm trong lòng tắm với..Thank các bác nhiều.
Để muốn con chim trong trường hợp này tắm, trước tiên bạn phải tạo cảm giác an toàn cho chú chim khi qua lồng tắm, nếu 1 con chim khi qua lồng tắm đứng hót bình thường như lồng bạn nuôi nó hồi giờ thì mình đảm bảo 100% chú chim sẽ tắm. Thân.

chaomao002

Bạn theo cách của bác dinhtho ok 100% đã test rất nhiều chú
Lưu ý: Bổi tắm thì càng vắng người càng tốt :D

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
nhân dịp có topic này xin chủ topic cho mình hỏi ké với nha:
Chuyện là mình có mấy em ko chịu sang lồng tắm mặc dù chim đã rất dạn người(1 con hơn 6 mùa,1 con trên 3 mùa)mình đã sử dụng rất nhiều cách nhưng chỉ có cách bắt nó qua lồng tắm thôi,nhưng khi bắt qua rồi thì nó lại ko chịu tắm,bắt nhièu lần thì chim hoảng quá nó lại ko chơi nữa:mad::mad:,mình cũng từng cho mấy em nhìn theo mấy con khác tắm(chung loài cũng như khác loài)nhưng cũng hoàn toàn bó tay?????????????nhìu khi nóng nảy quá em dặt đầu mấy lần mà em nó ko chét hihihih

mong ace có kinh nghiệm chỉ mình cách cho mấy con chim này tự qua lồng tắm,và tắm như vịt á!!!!!!!!

Theo như bác nói nhưng em này có tuổi lồng 3- 6 năm mà không chịu qua lồng tắm có thể lâu ngày bác chưa lùa sang lồng khác bao giờ hoặc nôi từ chim non lên nó không biết đường quá.

Để lùa những em này qua lồng tắm rất là gian truân không thể nóng vội được bác nhé, bình tĩnh và không tức giận nhé

Bác để một cái cầu sát cửa lồng và lồng tắm rồi từ từ lùa sang, chim sẽ sang thôi nhưng lần đầu lạ lồng chắc chim sẽ bay để cho em nó bình tĩnh lại một lúc nếu không tắm thì áp dụng theo cách chim không tắm trên. Chúc chim này bác nhanh qua lồng và tắm như vịt

Đình Thọ

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
chim nhà e mở cửa lồng là nó bay sang lông tắm ngay nhưng chỉ đứng ngó. Rất nhiều lần cho đứng xem chòe lửa và chào mào tắm thì nó cũng tỏ thái độ rất muốn nghê lắm . Nó cũng làm đủ trò như tắm hủ ( hủ e để rất ít nước nên nó k thể tắm đc), rũ lông rồi nhào về phía lồng tắm nhưng khi cho vào vẫn " U như Kỹ " . E nhức đầu với nó luôn vì tính từ ngày bẫy đc đến nay là tháng t5 rồi mà vẫn như vậy. Cũng k fai nó nhát hay sợ ng gì vì khi cầm lồng trên tay chỉ nhay lấy lệ hoặc đứng Face to face với e luon.. haiozzzzzzzzzzzzzzzzzz

bom

thank các bạn rất nhiều..em sẻ làm theo mấy cách của các bác xem như thế nào rồi nhờ mấy bác chỉ giáo thêm..thanks all.

bom

Có 2 cách :
1/ Bạn lấy cái máng hay bỏ trong lồng để nó tăm ấy > bỏ qua lồng tắm , vai lần nó nhìn quen sẽ qua luôn mà tắm thôi ( khi nó quen rồi thì từ từ đổi máng lớn hơn )
2/ Sử dụng 2 lồng tắm đặt sát nhau , 1 bên tắm chòe , 1 bên là chú nó đảm bảo thành công 100%
P/s những con biếng tắm bạn nên đổi sang cóng uống nước dạng ống để đề phòng chim tắm cóng . Chúc bạn may mắn !
mình đã làm theo 2 cách của bạn mà vẫn chưa được bạn àh.mong bạn chỉ giáo thêm cho mình nhé..thank bạn

bom

Trường hợp chim lười tắm lồng tắm mình gặp nhiều rồi. Bạn cho lồng tắm ra khu vực có ánh nắng và cho những em nào thích tắm vào lồng rồi kê em kia gần lồng tắm, thấy mấy em kia tắm nước bắn vào người trời nắng nước vào ngứa sẽ rỉa lông và cho vào là tắm ngày.

Nếu trường hợp vẫ không tắm hôm sau cho một chú nào hiền hiền thích tắm vào lồng cùng nó chắc chắn cho em kia ra là nó tắm liền, quan trọng là kiên trì nhé bạn.

Chúc em nó nhanh tắm.
cách đầu tiên cảu bạn thì mình củng làm rồi ban mà e nó vẩn hok chịu tắm. chỉ còn cách thứ 2 thôi để mình thử nốt. mong cho em nó sẻ tắm ngon lành..thank bạn nhiều.

gatre.vn

Tôi hiện cũng nuôi vài chú bổi và cũng học được chút ít kinh nghiệm khi cho bổi tắm. Nay mạnh dạn chia sẻ cùng ACE.
Các Bác lấy một ít sỏi rồi vệ sinh sạch sẽ, sau đó cho vào máng nước đặt trong lồng tắm. Đảm bảo bổi nào cũng tắm. Khi bổi đã chịu tắm thì 1 thgian sau mình sẽ bỏ sỏi đi

bom

Tôi hiện cũng nuôi vài chú bổi và cũng học được chút ít kinh nghiệm khi cho bổi tắm. Nay mạnh dạn chia sẻ cùng ACE.
Các Bác lấy một ít sỏi rồi vệ sinh sạch sẽ, sau đó cho vào máng nước đặt trong lồng tắm. Đảm bảo bổi nào cũng tắm. Khi bổi đã chịu tắm thì 1 thgian sau mình sẽ bỏ sỏi đi
Cách này rất hay đó bạn để mình thử nhé..mà đối với chim toe hay má trắng nuôi lên thì mình củng làm được như zẫy hã bạn..thank bạn nhiều.

gatre.vn

Theo tôi thì bạn chọn hôm nào trời nắng, cho em nó ra phơi nắng 1 lúc nhưng tháo cóng nước ra. Khi nào thấy em nó há mồm ra thì cho sang lồng tắm. Để xem thấy nước mắt em nó có sáng lên ko
Chúc bạn nhanh chóng có em chào mào sạch sẽ