Chim đang thay lông thì nên nuôi ở lồng nào mấy bác?

huy_hien

tình hinh la em co 1 em chào mào đang thay lông em nhốt em nó vào lồng hơi bé như vậy có ảnh hưởng gì đến chim không hay là phải nuôi em nó ở lồng to ak mấy bác có kinh nghiệm chỉ dùng em được không ak và chế độ ăn uống tăm táp như nào vậy

Pleikupho

Mình cũng có 2 con đang thay Lông 1 con nuôi Lồng 64 , 1 con nuôi Lồng 56, mình đang tính mua Cái lồng lực to thả dô nè.hihi

jang

mình thấy nuôi lồng ép sẽ nhanh trút lông hơn vì khi trùm lồng sẽ kín hơn,mình trùm mới 1 tuần mà con bổi hoài sơn của mình trút gần hết dàn lông rùi(+ ăn đu đủ),đến sáng nay chỉ còn 1 lông đuôi & 3 lông cánh nữa chứ mấy

cmtegiac

Mình mới chơi CM nên cũng chỉ biết như thế này. Mùa thay lông rất quan trọng với CM vì thế trong giai đoạn này cần bổ sung chất dinh dưỡng nhiều hơn bình thường, phơi nắng thì phơi nắng sớm 30-60 phút còn nước thì tắm 2 ngày 1 lần là ổn. Chim trong mùa thay lông thì thời gian trùm lồng để chim thay lông nhanh nên nuôi lồng to hay bé cũng được. Mình chỉ biết nhiêu đó thôi, hy vọng nhận được sự góp ý của các bác cao thủ khác

Pleikupho

mình thấy nuôi lồng ép sẽ nhanh trút lông hơn vì khi trùm lồng sẽ kín hơn,mình trùm mới 1 tuần mà con bổi hoài sơn của mình trút gần hết dàn lông rùi(+ ăn đu đủ),đến sáng nay chỉ còn 1 lông đuôi & 3 lông cánh nữa chứ mấy
Sao hay thế nhỉ con nhà Mình bổi mùa đầu nè, hơn 1 tháng rụng có phần đầu đuôi cánh còn y thinh

jang

Sao hay thế nhỉ con nhà Mình bổi mùa đầu nè, hơn 1 tháng rụng có phần đầu đuôi cánh còn y thinh
cũng hông biết nữa,chắc là tùy con. mình cũng phơi nắng,vệ sinh bình thường thôi,mình chỉ cho vào lồng ép kiểu huế,cho ăn cà rốt và đu đủ,sáng phơi nắng tắm táp xong là trùm lồng cả ngày luôn

Pleikupho

cũng hông biết nữa,chắc là tùy con. mình cũng phơi nắng,vệ sinh bình thường thôi,mình chỉ cho vào lồng ép kiểu huế,cho ăn cà rốt và đu đủ,sáng phơi nắng tắm táp xong là trùm lồng cả ngày luôn
Mình cũng chăm y chang vậy , sáng 9h phơi nắng 30p, ch tắm, vệ sinh lồng, cho 1 rọ cào cào non, đu đủ, chuối, cam thay phiên ồi trùm áo lồng cả ngày, 1 ngày nó rụng có 2 3 cọng à, Mình nghĩ chắc nó còn lửa, do mở áo lồng ra là nó sàng cầu , đánh đuôi, hót ché đủ kiểu hết

jang

Mình cũng chăm y chang vậy , sáng 9h phơi nắng 30p, ch tắm, vệ sinh lồng, cho 1 rọ cào cào non, đu đủ, chuối, cam thay phiên ồi trùm áo lồng cả ngày, 1 ngày nó rụng có 2 3 cọng à, Mình nghĩ chắc nó còn lửa, do mở áo lồng ra là nó sàng cầu , đánh đuôi, hót ché đủ kiểu hết
em này của mình trước khi thay lông nhát kinh luôn nhưng giờ đang thay lông sao tự nhiên dạn lắm,rờ tay chạm được nữa đó!hy vọng thay lông xong vẫn dạn như vậy thì thích thật

Pleikupho

em này của mình trước khi thay lông nhát kinh luôn nhưng giờ đang thay lông sao tự nhiên dạn lắm,rờ tay chạm được nữa đó!hy vọng thay lông xong vẫn dạn như vậy thì thích thật
Ui da. Nghe đã nhỉ con nhà Mình thì vẫn nhảy nhưng mở áo Lồng chơi ngay, nhưng cầm Lồng thì vẫn nhảy, chắc thay Lông xong sẽ dạn hơn

huy_hien

con của em chỉ rụng lông mào đến cổ nhưng mãi mà chư song the mới chán chứ vấn cho ăn đầy đủ nhưng e cho vào lồng bé hay sao ý với lại thấy em ấy hót sung quá nên ko che áo lồng như vậy có ảnh hưởng đến chim ko nhỉ

Pleikupho

con của em chỉ rụng lông mào đến cổ nhưng mãi mà chư song the mới chán chứ vấn cho ăn đầy đủ nhưng e cho vào lồng bé hay sao ý với lại thấy em ấy hót sung quá nên ko che áo lồng như vậy có ảnh hưởng đến chim ko nhỉ
Con nhà mình cũng thế, chắc do còn lửa nên nó vậy

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Lồng nào mà chả được ! Chủ yếu phơi nắng và tắm nắng + bồi bổ mồi tươi vào!

minhkute

em bổi của mình cũng bắt đầu chút lông 1 tuần nay rồi. Nhưng mỗi ngày vài ba cái thôi. Hic, có điều hum kia bận không tắm cho em nó được, em nó chút đầy lồng luôn. Mình mỗi ngày tắm cho em nó 1 lần. Mình thì chăm bàng cám " Đông Tăng Bạt Hổ" + hoa quả thay phiên hàng ngày, không có mồi tươi, thế có đc không các bạn?

Pleikupho

em bổi của mình cũng bắt đầu chút lông 1 tuần nay rồi. Nhưng mỗi ngày vài ba cái thôi. Hic, có điều hum kia bận không tắm cho em nó được, em nó chút đầy lồng luôn. Mình mỗi ngày tắm cho em nó 1 lần. Mình thì chăm bàng cám " Đông Tăng Bạt Hổ" + hoa quả thay phiên hàng ngày, không có mồi tươi, thế có đc không các bạn?
con con bổi nhà mình rớt lông hơn 1 tháng rồi mà mỗi ngày rớt có 2 3 cái à, sáng nay thì ko rớt cái nào luôn, ngày nào mình cũng tắm cho nó hết.hichic. thức ăn thì theo mình là quá hợp lý rồi. bực mình ghê. còn chim thuộc thì khỏi nói, khi có dấu hiệu thay lông thì mấy ngày đầu rớt cũng vài ba cái thôi. chứ khoảng 1 tuần sau là nó rớt hết luôn.hihi

Sucsong_HN

Theo mình nên nuôi em nó lồng rộng chút cho khỏe chân cho ăn nhiều hoa quả nhiêu vitamin như: cà rốt hấp, cam , táo........ cho ăn cám hạ lông , tắm 1 ngày 1 lần vắt nửa quả chanh vào nước tắm cho mượt lông. tắn nắng bình thường tầm 8h AM đến tầm 9 AM là ok

soncao3008

Theo mình nên nuôi em nó lồng rộng chút cho khỏe chân cho ăn nhiều hoa quả nhiêu vitamin như: cà rốt hấp, cam , táo........ cho ăn cám hạ lông , tắm 1 ngày 1 lần vắt nửa quả chanh vào nước tắm cho mượt lông. tắn nắng bình thường tầm 8h AM đến tầm 9 AM là ok

Bác này có đề cập đến "cám hạ lông". Vậy cho mình hỏi cám này làm như thế nào hay bán ở đâu vây ?