Chim bám nóc nhờ ae tư vấn

chaomao129

Mình mới bắt một em má trắng nuôi lên được 4 mùa. Chim mua về thay lông đến nay được 3 tháng nhìn chung là chơi tốt và ko tật lôi gi. Gần đay mình có cho vào lồng lực đứng thường xuyên, chim bay nhảy bình thường nhưng khi cho sang lồng nuôi thì có hiện tượng bám nóc, thỉnh thoảng còn santo nữa chứ. (do đi làm nên hay trùm kín áo lồng nuôi nên mới phát hiện ra hiện tượng nay) chim bi khoảng nửa thang nay. Hiện mình đang cho vào lông 68 gác 1 cầu chính và treo cao, không tủ áo thì ko thấy còn hiện tượng trên nưa. Xin hỏi ae có ai gặp trường hợp như thế chưa, có cách nào khắc phục triệt để ko.
Ps: chim đang vào lửa mạnh

vietthangek

Bạn treo mấy hột nút áo trên nóc lồng bằng sợi chỉ. Con chim nhìn lên thấy hột nút đung đưa sẽ bớt bám nóc. Có chú mới trêo nút, cứ đứng cầu dưới không dám lên cầu trên một thời gian. Đã có trường hợp hết rồi bạn, chim bạn mới bị nên cũng giải quyết được thôi. Nếu nhà bạn không có quá nhiều chim, không nhất thiết phải trùm kín áo lồng suốt ngày đâu. trùm nóc lồng + 1,2 là được. ảu quá chim ức chế bu nhảy lung tung trong lồng mình không biết ntn. Thân chào !

chaomao129

Bạn treo mấy hột nút áo trên nóc lồng bằng sợi chỉ. Con chim nhìn lên thấy hột nút đung đưa sẽ bớt bám nóc. Có chú mới trêo nút, cứ đứng cầu dưới không dám lên cầu trên một thời gian. Đã có trường hợp hết rồi bạn, chim bạn mới bị nên cũng giải quyết được thôi. Nếu nhà bạn không có quá nhiều chim, không nhất thiết phải trùm kín áo lồng suốt ngày đâu. trùm nóc lồng + 1,2 là được. ảu quá chim ức chế bu nhảy lung tung trong lồng mình không biết ntn. Thân chào !
Cam on bạn nhiều, kinh nghiệm hay quá

Toàn Aloha

Trước mắt xin nói với bạn: nếu chim ra đấu trường ko có hiện tượng đó thì ko lo lắng gì cả (nhưng ở nhà nhìn ko dc đẹp mắt)

Nguyên nhân xảy ra hiện tượng trên:
- Lồng lực đa số để dưới đất (80% là để dưới đất, còn lại chưa chắc đã treo cao = sào treo lồng nuôi)
- Con chim trong lồng lực bay nhảy sẽ sung và căng hơn, do đó nó tìm chim, lồng nuôi chim khác treo cao nên nó phải bám nan, bám nóc tìm đủ kiểu do đó bị hiện tượng trên.

Cách khắc phục bạn thử nhé:
- Che nóc lồng lực lại ở 2 đầu cầu.
- Treo lồng lực lên cao (tốt nhất là ngang với lồng nuôi)
- Còn trong lồng nuôi bạn có thể tham khảo trong diễn đàn: như các bạn trên nói treo nút áo cũng được.
-

vodanhbe

chim bám nóc và lộn nếu mới phát hiện thì trị tỉ lệ thành công cao. Còn nếu chim bị trên 1 mùa mới phát hiện thì diều trị rất khó.. Còn tùy theo chim bị tật lỗi lúc nào, có chú khi sung chim mới sinh tật, có chú thì bình thường vẫn bám nóc và lộn. thường thì trường hợp chim sung lên mới bị tật thì dễ trị hơn.. Mình từng trị 3 con như vậy, nhưng toàn mới phát hiện.. Còn vấn đề nhiều người bảo bỏ vào aviary thì mình dám khẳng định vào aviary hết tật nhưng ra lồng nhỏ là bi tiếp, tỉ lệ cách trị này ko cao..

chaomao129

Xin chia sẻ với các bác trên diễn đàn là e cm của mình đã hết bám nóc và ngước sau khi mình chuyển sang lồng vuông và treo cao khoảng 1 tháng thì ko còn hiện tượng trên. Nhưng lại xuất hiện hiện tượng chim hay cụp mào rồi nhảy như có vẻ sợ cái gì đó. Có bác nào gặp như vậy chưa cho e xin chút kinh nghiêm

phamkhang

cụp mào nhảy loạn xạ chắc là nó nhìn thấy gì nên sợ.b đổi vị trí treo coi sao.

tmq

bạn mua 1 bìa nilon (dùng để đóng sách, vở) về dán trên nóc lồng, cứ 1 đến 2 tháng bạn lại cắt bớt đi (từ ngoài vào trong) một ít miếng bìa đó. Cứ như vậy trong vòng 1 năm thì miếng bìa bị cắt hết, lúc đó chim sẽ ko bao giờ bu bám nóc lồng nữa. Việc này phải đòi hỏi thời gian để tạo thói quen cho chim, bạn không thể hấp tấp ngày một ngày hai được, chơi chim không thể nói chơi trong mấy tháng, 1 con chim đi uống cà phê chí ít bạn cũng phải chăm nó từ 2 đến 3 năm rồi. Bạn yên tâm cách này mình đã làm với 3 chú chim nhà mình, hoàn toàn hiệu quả, không tái phạm nữa đâu hihi

kupo261986

ban treo cai dia hat len noc chim nhinh len thay se ko bu noc nua

ban treo cai dia hat nhac len noc chim nhinh len thay se ko bu noc nua khoang 3 thang la het han