Chim bị bại liệt

trthtrung

Mình nuôi 6 con mà đếm hôm nay đã có 3 con bị liệt, trong đó một con đã ra đi sau 10 ngày.
Triệu chứng của chim như sau:
Chim ăn uống bình thường (ăn Cám Hiển bảo khánh), 3 ngày tắm một lần (trời lạnh có khi để cả tuần mới tắm). Chim đậu cầu khó khăn, không dám bám lồng, hay nghiên mình. Để ý thấy có hiện tượng chim co giản chân khó khăn, các ngón chân đơ bám vào cầu không vững. con đầu tiên sau 8 ngày 2 chân không còn cử động được và chết sau 10 ngày.Hiện tượng trên là bệnh gì vậy? các anh em diễn đàn ai biết giúp mình với để còn kịp cứu 2 em còn lại. xin cảm ơn.

Aries_Duy

chym con nuôi lên mà k cho ăn cào cào là bị đó bác......còn nếu chym già thì e không biết..hóng cao thủ

chaomaopr

Bạn thử mua b1 về nghiền ra ướp vào chuối cho ăn 15 ngày. Hy vọng có thể cuu.mình đã gặp trương hợp giống vây.

Mua ống B1 loại dùng để tiêm hoà nước cho uống sẽ nhanh khỏi nhất. Bổ sung chuối cho chim ăn.

neo

trường hợp này có 2 loại một là do dinh dưỡng , hai là do mạt , rệp , nấm..... gây ra
vấn đề dinh dưỡng thì mình không bàn nữa vì có nhiều người đã nói rồi , còn vấn đề thứ 2 thường xảy ra do vệ sinh lồng và tắm táp ,
vì chủ chim không nói nguyên nhân ban đầu nên mình không biết nhưng toh6ng thường bạn quan sát trước khi chim kg con đậu trên cầu nữa là chin đứng một chân , rồi hay dùng mỏ chim mổ vào chân .... đo là dầu hiệu của nấm( ẩm mốc ) , mạt rệp , hướng xử lý thaqy bố lồng , đổi lồng ... phơi nắng chim nhiều vào , mua chai diệt mạt rệp của chó về pha nước cho chim tắm xịt lồng , bố ....
nếu chim đã nằm đáy lồng thì vẫn con cứu kịp là dùng gạc y tế thấm dầu xanh quấn vào treo chỗ yên tĩnh cho nó nằm vào bổ sung dinh dưỡng vào cho nó , vì lúc này chim ăn ít vì đau , vì sợ ....
có gì khi nào tả nguyên nhân triệu chứng mình sẽ chỉ tiếp
xỉn quá nói tum lum không được trôi chảy các bạn thông cảm

xpepsivnx

mình cũng bị 1 con tương tự nhưng nhanh hơn. Sáng trước khi đi làm, mình cho tắm rồi tắm nắng (8h) làm vệ sinh lồng, chim vẫn ăn uống với hót, không có dấu hiệu gì đặc biệt. Chiều đi làm về thấy em nằm bệt dưới, 2 chân mất sức không đứng nổi, rồi 1 tiếng sau em nó ra đi..... mà không hiểu lý do gì

neo

mình cũng bị 1 con tương tự nhưng nhanh hơn. Sáng trước khi đi làm, mình cho tắm rồi tắm nắng (8h) làm vệ sinh lồng, chim vẫn ăn uống với hót, không có dấu hiệu gì đặc biệt. Chiều đi làm về thấy em nằm bệt dưới, 2 chân mất sức không đứng nổi, rồi 1 tiếng sau em nó ra đi..... mà không hiểu lý do gì
cái này chim trúng gió chắc luôn , vụ này hay bị vào giai đoan chuyển mùa , cái này mình nhìn kỹ con mỏ chim nó sẽ rung nhẹ sau đó là chim vật ( giãy ) rồi đi luôn mình bị 2 con rồi
đang tìm phương pháp phòng và chữa trị đây

toanqni

Vô lý nhỉ, e ko biết nhưng e thấy thì ko cho ăn hoa quả lâu chim cũng hay bị liệt...