Chim bị bệnh gì vậy các bác?

SherlockTN

Các bác xem giúp chú chim nhà mình bị bệnh gì vậy? Mấy hôm nay cứ xù lông, co chân, chép chép miệng vầy... Đi công tác có mấy ngày, về thì chim bị thế này luôn.
AE nào rành tư vấn mình cách chữa trị luôn nhé. Thank ae!!

ca_chep

chắc ở nhà bay nhảy bị đau chân ròi . chăm thêm mồi tươi , trái cây ngon ngon cho nó là khỏe lại thôi .

MrKhoaMars

Nó yếu chim nên vậy đó bạn. Mình bữa vợ sinh toàn treo trong nhà trùm lồng hoặc để hé. Không có miếng nắng tắm cũng ít mấy em em nào cũng xù và bị vậy. Bác chịu khó phơi và tắm vệ sinh lồng ít hôm nó lên lại thôi.

Huutri

Trường hợp này chim bạn tối ngủ bị thạch sùng lọt vào lồng, chim sợ gây hoảng bay tán loạn, đơ chân, mất lực. Mình bị rồi

tien_bodam

phơi nắng , cho ăn chuối sứ mới chín tới , treo lồng nơi yên tỉnh , không có gió

phutdn

Chào Mào Danh Dự
Chào bạn,

Bạn không nói rõ là lúc bạn đi công tác có trùm kín lồng chim hay không ? Thời gian bao lâu ?
Nhưng theo mình đoán thì chú chim của bạn vì 1 lý do nào đó đã bị hoảng + tung lồng loạn xạ nên mới bị đau chân, thất thần.
Nếu nhà bạn có lồng lực (lồng rộng có cây cối càng tốt) và có thể đặt lồng lực tiếp xúc với đất + an toàn, yên tĩnh thì bạn thả chim vào nuôi luôn trong đó, từ 5-7 ngày chim sẽ khỏe mạnh bình thường thôi. Thức ăn, nước uống nên đặt trực tiếp dưới đất.
Tốt nhất là thả thêm 1 em mái vào chung với nó. Ăn uống, tắm rửa, sinh hoạt chung với hot girl thì em nó sẽ mau hết bệnh.
Tuyệt đối tránh thả chung em nó vào đàn nhé, vì nó đang yếu nên sẽ bị những con khác ăn hiếp nên bệnh sẽ nặng hơn đó.
Sau khi chim đỡ bệnh, bạn chuyển chim sang lồng nuôi và hạn chế tối đa việc trùm kín áo lồng ngoại trừ lúc chim đi ngủ, đặc biệt lúc trùm lồng cho chim ngủ bạn phải theo dõi chim có thực sự an tâm ngủ hay không ? Vệ sinh lồng + chổ treo lồng sạch sẽ để tránh việc thằn lằn, gián, kiến vào ăn thức ăn thừa.
Cách ngày bạn sang lại lồng rộng tiếp tục.
Giai đoạn này bạn TẬP LẠI cho chim quen dần với lồng nuôi (lồng thi đấu).

Chim bạn đang yếu + tâm lý hoảng loạn nên hệ tiêu hóa cũng ảnh hưởng theo, việc bồi dưỡng chim trong giai đoạn này sẽ phản tác dụng và làm cho bệnh tình chuyển hướng phức tạp hơn.

Hãy kiên nhẫn + quan sát tinh tế sẽ giúp bạn nhanh chóng trị khỏi bệnh cho chú chim yêu.

Chúc bạn thành công,
phutdn

Nó yếu chim nên vậy đó bạn. Mình bữa vợ sinh toàn treo trong nhà trùm lồng hoặc để hé. Không có miếng nắng tắm cũng ít mấy em em nào cũng xù và bị vậy. Bác chịu khó phơi và tắm vệ sinh lồng ít hôm nó lên lại thôi.
ôi, giống mình, đợt con nhỏ đi vắng 4 ngày đóng cửa chim trong phòng tối thiếu nắng yếu chân. Em nó đã ra đi sau khi gửi avi nhà thằng bạn cho khỏi chân. Nghĩ lại có chút ngậm ngùi vì nó là con chim đầu tiên mình bước chân vào thú chơi này. Chim nghệ an Quê Bác. Nó đá bị chết lạnh khi nhảy xuống tắm mà không thể nhảy ra khỏi máng nước...

Huutri

Chân chim đã yếu mà cho vô lồng lực, mình chữa chim mình là tủ áo chữ a đặt nơi thoáng, yên tĩnh, cào cào cho ăn vào để lấy lại sức