Chim bị ngoáy

kuhoian

Chào mấy anh. Em có con mào mới xong lồng đc 95% rồi. Trc khi thay lông k bị chi hết mà xong lồng này sinh bệnh. Treo nó 1 mình thì hót hét bình thường mà hễ nghe con khác hót là bắt đầu nhảy và ngoáy từ cầu này qua cầu kia ( k có lộn xuống cầu dưới) chim thuần 90% rồi k phải chim bổi . Chim e đợi cứng lông mới cho đi dợt.
Xin hỏi mấy anh chim e có biểu hiện như vậy là bị gì? có cách nào chữa hết ko ạ,?
Cám ơn mấy anh.!

MrKhoaMars

Thường thì cũng có gặp trường hợp như vậy. Bạn nên thay đổi chỗ treo lồng đừng treo dưới bóng đèn hay mở đèn ban đêm, thay đổi kiểu cầu đậu của chim xem sao. Thường chim ngoái nhiều vào chập tối. Những con mới bị này có thể trị được, để càng lâu càng khó.

Dangpham

Đổi qua lồng vuông, dùng 1 cầu thẳng dưới + 1 cầu phụ ở trên sẽ đỡ rất nhiều.cái này tốn thời gian lắm.

Kelangthang

Tiện cho mình hỏi cách đặt đĩa CD vào lồng ntn vậy? Mình chưa hình dung đc cái đĩa bỏ vào lồng nó nằm ntn, có hình cho mình xin thì càng tốt, thanks...

Dangpham

Có bỏ đĩa vào cũng v à bạn ơi. Được mấy ngày đầu, nó quen rồi, nó chụp lên đĩa luôn.nếu lồng vuông 15 nan thì dùng cách trên của mình còn lồng 17 nan thì có thể dùng 2 cầu góc trên +1 cầu phụ.

tanngo

LỒNG 19N(CẦU 4GOC)CỨ THỬ 1TG THẤY KHÁC BIỆT...NGOÁI THÀNH TẬT RỒI NÊN GẦN NHƯ KO HẾT HẲN,CHỈ KHẮC PHỤC,ÍT BỊ THUI,CHỨ CÓ 1THOI72 ĐIỂM NÀO ĐÓ VẪN THẤY NÓ BỊ NGOÁI,NÊN BẠN CỨ LỒNG 19N(CẦ 4GOC)1TG SAU BẠN SẼ THẤY NÓ BỚT HẲN..
-CÁI NÀY THEO MÌNH LÀ DO
thứ 1: lúc thay lông TRÙM LỒNG NHƯNG ĐỂ DƯỚI ÁNH ĐÈN
Thứ 2: LÚC THAY LÔNG CÒN SUNG MÀ CỐ TRÙM LỒNG,NÓ NGHE CON NÀO HÓT BÊN NGOÀI THÌ SẼ LÙNG SỤC,NGOÁI TÌM,CUỐI CÙNG LÂU NGÀY THÀNH TẬT(LỖI NÀY CŨNG KHÁ NHIỀU NGƯỜI BỊ RỒI NHÉ AE)
CÓ ĐÔI LỜI GÓP Ý..THÂN..

kuhoian

LỒNG 19N(CẦU 4GOC)CỨ THỬ 1TG THẤY KHÁC BIỆT...NGOÁI THÀNH TẬT RỒI NÊN GẦN NHƯ KO HẾT HẲN,CHỈ KHẮC PHỤC,ÍT BỊ THUI,CHỨ CÓ 1THOI72 ĐIỂM NÀO ĐÓ VẪN THẤY NÓ BỊ NGOÁI,NÊN BẠN CỨ LỒNG 19N(CẦ 4GOC)1TG SAU BẠN SẼ THẤY NÓ BỚT HẲN..
-CÁI NÀY THEO MÌNH LÀ DO
thứ 1: lúc thay lông TRÙM LỒNG NHƯNG ĐỂ DƯỚI ÁNH ĐÈN
Thứ 2: LÚC THAY LÔNG CÒN SUNG MÀ CỐ TRÙM LỒNG,NÓ NGHE CON NÀO HÓT BÊN NGOÀI THÌ SẼ LÙNG SỤC,NGOÁI TÌM,CUỐI CÙNG LÂU NGÀY THÀNH TẬT(LỖI NÀY CŨNG KHÁ NHIỀU NGƯỜI BỊ RỒI NHÉ AE)
CÓ ĐÔI LỜI GÓP Ý..THÂN..

Thanks bác , e sẽ thử để 4 cấu bán nguyệt 4 góc xem . Lồng làm 2 cầu bán nguyệt + 2 cầu chính mà e hay thấy nó đứng ở cầu bán nguyệt ngoái sang cầu chính ở trên. Vậy bỏ 4 cầu bán nguyệt thì nó cũng ngoái từ cấu này sang cầu kia đc chứ bác ( e k hiểu lắm tác dụng của 4 cầu bán nguyệt chứ k có ý gì cả )<br>K đc nữa chắc để 1 cầu chính ở dưới thôi xem thế nào , hix hix<br><br>

lexuschantrau

nếu lắp 2 cầu bán nguyệt thì bạn để 1 cái cao và 1 cái thấp chênh nhau 5-10 cm chim sẽ bớt ngửa cầu rất nhiều nhé :)