Chim bị rận. Nhờ các bác hỗ trợ!

chaomaobaydau

Mình thấy chim hay rỉa lông nên bắt ra xem thử thì thấy rận bò khắp chim. Bác nào có kinh nghiệm trị bệnh này thì giúp mình với! mình định cho chim tắm nước muối loãng hoặc dầu gội đầu clear pha loãng như vậy có vấn đề gì không vậy? Ghi chú thêm là chim mình tắm mỗi ngày một lần nên nguyên nhân chắc không phải do tắm ít!

tinbmt1975

Bạn mà pha dầu gội đầu clear là tiêu đó, bạn cũng biết là khi tắm chim thường uống nước, bạn pha nước xúc miệng listerine vào nước, tắm vài lần em nó sẽ khỏi.

domino_gl

mình cũng có 1 con bị như vậy, cho tắm nước mưa nhưng vẫn chưa hết. thử dùng listerine như bạn xem sao!

linhu

Không dùng bất cứ hóa chất chống gàu của người, sử dụng nước vệ sinh Dạ Hương cho tắm và phơi nắng cho khô lông, không ủ lông sau khi tắm.

vubaucat

tốt nhất dùng lá bàng khô đun sôi lấy nước pha cho tắm.vô mục trị bệnh chào mào có viết.nhiều người dùng cách đó trị cho gà.

tenchiday

bị rận thì bác ủ lá xoan hay còn gọi là sầu đâu nhé. bỏ lá xoan vào và tủ áo lồng lại vài ngày là hết thôi. xưa nay ông bà mình vẫn dùng cách này trị mạt gà mà. mỗi lần tắm bác pha thêm ít dấm cho em nó tắm là sạch trơn.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Mình thấy chim hay rỉa lông nên bắt ra xem thử thì thấy rận bò khắp chim. Bác nào có kinh nghiệm trị bệnh này thì giúp mình với! mình định cho chim tắm nước muối loãng hoặc dầu gội đầu clear pha loãng như vậy có vấn đề gì không vậy? Ghi chú thêm là chim mình tắm mỗi ngày một lần nên nguyên nhân chắc không phải do tắm ít!
Bạn chuẩn bị 1 cái lồng khác sạch sẽ, khi lùa chim sang tắm bạn bỏ vài hạt muối vào khay nước, khi chim tắm bạn lấy thuốc xịt côn trùng xịt hết vào lồng và áo lồng chú ý phần đáy lồng và bộ nậm trên nóc, bạn lùa chim sang lồng mới còn lồng cũ đem phơi cho hết mùi hôm sau lùa chim sang lại nhé

duongnhiet

Member
Không dùng bất cứ hóa chất chống gàu của người, sử dụng nước vệ sinh Dạ Hương cho tắm và phơi nắng cho khô lông, không ủ lông sau khi tắm.
Dùng dạ hương (25k/lọ), nhỏ 2-3 giọt vào khay tắm khuấy lên, chim tắm không làm sao cả, lông thơm phức. Khi chim tắm thì vệ sinh lồng, trải vài nhành lá sầu đông(lá Xoan, hay còn gọi là thầu đâu...) dưới tấm lót. Nếu muốn kỹ nữa thì bó 1 bó nhỏ cây+lá sầu đông treo cho chim cắn chơi...hihi
đảm bảo hết rận, mạt. Mình đã làm và thành công với dạ hương+sầu đông(sau khi tự nghĩ ra cách trị là lấy thuốc xịt muỗi bôi vào lông 2 con chòe lửa rồi giã từ 2 em nó luôn)
(rồi tự nhủ không nuôi chòe nữa mà chỉ nuôi chào mào thôi)

chaomaophoxuoi

đơn giải thôi đừng quá cầu kỳ mua chai nước súc miệng T-B về pha với nước tỷ lện 5 nước T-B 10 nước thường tắm 2 lần hết luôn chim khoẻ mạnh chẳng ảnh hưởng gì .mình vẫn tắm định khỳ cho chim

3Ray

tốt nhất dùng lá bàng khô đun sôi lấy nước pha cho tắm.vô mục trị bệnh chào mào có viết.nhiều người dùng cách đó trị cho gà.
Cho tắm nước lá Bàng + phơi nắng cho khô + bỏ lá xoan dưới tấm lót = hết rận.

chaomaobaydau

Tình hình là sáng nay dậy sớm hái lá bàng, đun sôi, chế ra ly để nguội. Buổi trưa trời nắng chang chang chay xe từ cơ quan về chỉ để cho chim tắm vậy mà! thấy nước lạ nó chả thèm ngó ngàng gì. Trớt quớt! Còn cách nào khác không các bác!

bad boy

thôi chịu khó rồi sẽ trị đc thôi, em nó sợ thì bác pha nước muối cho em nó tắm cũng rất tốt.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Muốn để em nó tắm thì bác làm các bước sau:
1. Phơi nắng
2. Chờ chim nhảy xuống tắm
3. Chế nước là bàng nha
Tình hình là sáng nay dậy sớm hái lá bàng, đun sôi, chế ra ly để nguội. Buổi trưa trời nắng chang chang chay xe từ cơ quan về chỉ để cho chim tắm vậy mà! thấy nước lạ nó chả thèm ngó ngàng gì. Trớt quớt! Còn cách nào khác không các bác!

3Ray

Pha nước lá Bàng vào chậu tắm tỷ lệ 6/4 (6 phần nước lá Bàng) như vậy màu sẽ k đậm lắm em nó mới tắm. Chịu khó tắm nước loãn 3,4 ngày liền + dùng lá xoan bóp cho dặp lá bỏ dưới nỷ lót.
Nếu bạn đi làm thì tận dụng ngày t7 và CN, lúc tắm chim bạn vệ sinh lồng xong thì tủ áo lồng lại (chừa cửa), lấy 1 cành xoan khô đốt cho cành cháy rồi thổi cho tắt lửa, đưa cành vừa đốt vào trong lồng (xông khói bên trong xua đuổi rận mạc), khi nhiều khói rồi lấy cây ra đậy kín áo lồng 5' rồi mở hoàn toàn cho thoáng. Để thoáng 5', đến lúc này em nó cũng tắm xong, cho em nó vào lồng là ok.
So ri nếu có chi.

chaomaotd

Phần trị cho chim thì tắm lá bàng như ae trình bày ở trên, còn phần lồng sau khi vệ sinh bạn phun thuốc này vào nhé! tỉ lệ pha và cách dùng có trên tờ hướng dẫn

[/URL][/IMG]

NhocKent12

Cái này pha xong dùng bình xịt phun quanh lồng rồi có thể cho chim vào ngay được không bạn,có ảnh hưởng gì đến chim không và gói đó bán ỡ đâu vậy bạn.
Phần trị cho chim thì tắm lá bàng như ae trình bày ở trên, còn phần lồng sau khi vệ sinh bạn phun thuốc này vào nhé! tỉ lệ pha và cách dùng có trên tờ hướng dẫn

[/URL][/IMG]

chaomaobaydau

[/URL][/IMG]
Mình ở SG. Thuốc này thì mua ở đâu được bác?

chaomaobaydau

Thôi thì vì đam mê, ngày mai đem chim phơi nắng, cho nước vào cho tắm, chim vừa tắm thì chế nước lá bàng vào! xịt thuốc lồng. Hy vọng! :(

chaomaotd

Xịt khoảng 30 phút sau cho chim vào, chim mình có con xịt trực tiếp cho tắm luôn ( ko nên áp dụng ). Kỷ hơn bạn để ngày sau rồi thả chim vào, con thuốc mua chổ trạm y tế or thú y.

NhocKent12

Chắc để khoảng 1 2h cho chắc, mình không có lồng thay thế nên không thể để qua ngày được:(
Xịt khoảng 30 phút sau cho chim vào, chim mình có con xịt trực tiếp cho tắm luôn ( ko nên áp dụng ). Kỷ hơn bạn để ngày sau rồi thả chim vào, con thuốc mua chổ trạm y tế or thú y.