Chim bị xù lông, đứng 1chỗ...

Quan.hoang

Như tiêu đề. Em mới nuôi 1chú chào mào được khoảng 2tháng. Không hiểu sao đợt này thấy hót ít đi. Hay đứng giữa cầu xù lông. Các bác chỉ giúp em. Có phải do cám hay là gì?? Rất mong có sự hồi âm của các cao thủ.thank

vumao79

Chiến binh 171
Bác đổi cám, cho ăn mồi tươi vào, tắm nắng-tắm nước thường xuyên vào.
Tắm nắng từ 8h đến 10h (nhớ chim phơi nắng không được tắm liền mà mang vào mát 1 tiếng sau mới tắm)
Thân.

hvkt_87

Bạn cho ăn cám gì ,coi cám có bị mốc hay không ,nhớ thay nước cho nó đỡ bị mốc rêu :D
Thân!

bamien

Như tiêu đề. Em mới nuôi 1chú chào mào được khoảng 2tháng. Không hiểu sao đợt này thấy hót ít đi. Hay đứng giữa cầu xù lông. Các bác chỉ giúp em. Có phải do cám hay là gì?? Rất mong có sự hồi âm của các cao thủ.thank
Thế là có vấn đề rồi nhưng bạn không nói là chăm thế nào? có đổi cám không?...Thời tiết giao mùa bạn nên cẩn thận, nếu là chim mộc thì bạn để ý xem có sổ mũi không(hay vẩy mỏ), khàn giọng, co một chân, ăn ít. Bạn hái khoảng 7 ngọn cây nhọ nồi(nếu là chim trống, mái là 9) rồi giã nhuyễn cho thêm ít nước đun sôi để nguội. Bạn lọc lấy nước cho thêm ít đường và vài giọt mật ong và cho chim uống trong vòng 3 ngày, hết ngày thay nước, cho ăn hoa quả mềm, trùm 3 phần lồng, vệ sinh. Chúc em chim của bạn mau khỏe!

tuanRC

thế trường hợp chim ăn cám uống nước xong hay cạ mỏ vào cầu có coi là bị sổ mũi không các bác
e cũng mới tập chơi nên không rành lắm.

gravita82h3

thế trường hợp chim ăn cám uống nước xong hay cạ mỏ vào cầu có coi là bị sổ mũi không các bác
e cũng mới tập chơi nên không rành lắm.

dòng chim con nào ko vậy bác.... cạ mỏ kiểu đó giống mình lau miệng sau khi ăn ấy mà bên cạnh đó cũng mài mỏ luôn :D

Quan.hoang

Cảm ơn tất cả lời khuyên của các bác.,hiện giờ em cho ăn cám ba vì...muốn thay cám khác thì các bác khuyên em cám gì bjờ...

Quan.hoang

Cảm ơn tất cả các bác...nhưng tin buồn là cm e bị vẹo lúc 7h tối hnay r :(

Quan.hoang

Tiếc quá bác à...chim ông bác kỉ niệm. Con này chim già...ông b' bảo ít thì cũng năm rưỡi tuổi rừng r :(( nhưng có thất bại như này thì mới có kinh nghiệm đc.

billygoon

chia buồn cùng bác sao ra đột ngột thế :( kiều này dễ chim bị đi ngoài nhưng bác k để ý r :(

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Chim hiện tượng đứng một chỗ cù rù chắc là bị đi ngoài, mất nước thiếu chất nên dẫn tới hiện tượng chim yếu xù lông đứng một chỗ không vận động. Lần sau mà gặp hiện tượng như thế bạn cho ăn trái dứa hoặc nước trà khô hay dùng thuốc đi ngoài và thường xuyên phải vệ sinh lồng theo dõi phân chim. Chúc bạn nuôi tốt những chú chim sau này. Thân Đình Thọ

Quan.hoang

E mới chơi nên còn thiếu nhiều km lăm. Em cũng đoán bị đường ruột. Cơ mà e vẫn hoa quả đều...ngày ăn k hết e thay luôn..cám thì k thấy hiện tượng mốc hay gì cả..cũng cảm ơn bác vì lời khuyên rất ý nghĩa