Chim căng lửa nhảy ngoái đầu

phạm hoàng

Mọi người cho e hỏi là chim bình thường e nuôi khoing sao. Nhưng từ khi tập lực thì chim lên lửa, chơi rất dữ. Nhưng khi treo lên cho nghĩ ngơi thì nó sàn cầu và có dấu hiệu ngoái để sàn cầu. E không biết có phải do căng quá mak bị như vậy không. Và cách trị như thế nào ạ. Sẳn cho e hỏi cách hảm lửa như thế nào ạ, chứ nó căng quá e cũng sợ. Thank mọi người ạ

trongkhuongbd85

chim căng lửa thôi cho đi dợt nhiều chim sẽ hết ngoai ,cho ăn những loại trái cây có tính mát như cam hoặc cà chua chim sẽ bớt căng thôi

dungchaomaovt

con chim căng lửa, khi tức chim, không có chim đấu hoặc bị con nào chọc tức nó bị ngoái, đây là cái tật, mình đã có 1 em ăn 5 cờ như vậy, cứ khi nó ra giàn có chim đấu với nó và nó đấu lại thì không sao, lâu lâu tức lên vẫn ngoái. có lẽ đó là cái tật khó bỏ, nếu ép nó xuống lửa nó sẽ chơi kém, còn để có lửa thì nó sẽ ngoái nhẹ. vẫn chưa có cách trị nó. hy vọng có cao thủ chỉ giáo cách chữa trị.

phạm hoàng

Chim e ra giàn chơi vẫn bình thường. Nhưng cứ về nhà là nó bị vậy. Không biết để lâu nó sinh tật nặng hơn không vậy anh. Hóng cao nhân vô giúp đỡ e ạ

P

phuoctien89

Guest
ngoái mà ko trị mốt từ từ thành bu nóc rồi lộn

chaomaopr

con chim căng lửa, khi tức chim, không có chim đấu hoặc bị con nào chọc tức nó bị ngoái, đây là cái tật, mình đã có 1 em ăn 5 cờ như vậy, cứ khi nó ra giàn có chim đấu với nó và nó đấu lại thì không sao, lâu lâu tức lên vẫn ngoái. có lẽ đó là cái tật khó bỏ, nếu ép nó xuống lửa nó sẽ chơi kém, còn để có lửa thì nó sẽ ngoái nhẹ. vẫn chưa có cách trị nó. hy vọng có cao thủ chỉ giáo cách chữa trị.
Bệnh này theo ý kiến cá nhân mình trị cũng dễ mà cũng là khó vì.
1. Ko ai nuôi chào mào chỉ 1 con.
2.khi căng lửa nghe giọng con khác hoặc nhìn thấy con khác sẽ lồng lộn lên và sinh ra cái kiểu vừa ngoái vừa chuyền cầu.
Để giải quyết vấn đề nan Giải này thì cách dễ nhất là chỉ nuôi 1 con và qua hàng xóm cấm họ nuôi luôn( Khó à nha).
Phức tạp hơn tí là bạn phải mang chim đợt cho nó chơi đã thì thôi. Ko thì thả qua lồng lực nó sẽ ko ức chế mà ngoái nữa.
Ps: đây ko hẳn là tật vì kè lồng cho nó chơi là nó ko ngoái.

phạm hoàng

Anh ở trên nói đúng quá. Thuẹc ra thì e có 3 con mak e chuyển về quê giờ còn 1 con vs 1 bổi. Anh cho e hỏi nếu thả lồng lực 24/24. ngoài lúc tắm vs đi dợt thì bỏ qua lông 68 đk không anh

ca_chep

bác thử treo 2 con cách tầm 5 6 mét cho nó nhìn thấy nhau xem nó có ngoái ko , chứ treo 2 con cách mặt nhau con này gọi là con kia ngoái liền

NAMNT

thả vào lồng lực bạn ơi. mình có 1 con vậy, nó ngoái, nó chụp lồng, đủ kiểu. bỏ vào lồng lực bay vù vù, mệt thì nghỉ.

chaomaopr

bác thử treo 2 con cách tầm 5 6 mét cho nó nhìn thấy nhau xem nó có ngoái ko , chứ treo 2 con cách mặt nhau con này gọi là con kia ngoái liền

ko ổn đâu chú. chỉ cần nghe tiếng con khác là nó lồng lộn lên liền. nếu nuôi nhiều thì phương án thả lồng lực là ok nhất. nếu ko lo ngại mào chuột thì sáng thả vào chiều lùa về lồng nuôi là ok.

NAMNT

bỏ vô cả ngày 24/24 đk không anh
mình sáng 8h- sụp tối mới cho vào lồng nghỉ. ngày nào cũng vậy . 24/24 thì mình nghỉ nếu bạn khắc phục được gió lùa, đựoc mèo, chuột thì ok. với lại, phải cho vào lồng để em nó còn thuần hơn chứ bỏ vào lồng lực rồi đưa vào lại lồng nhỏ, mình thấy chim có vẻ nhát hơn.

còn có bạn nói là tập lực nhiều vậy ảnh hưởng tới chim. mình thì cho rằng chưa đúng, vì mình để trong lồng lực cho chim tự nhiên bay nhảy, nó mệt thì nghỉ thôi. làm vậy mỗi ngày,riết nó quen giống ngoài tự nhiên.

chim mình, tuần rồi thi tuần 45 lồng, em nó tàn tàn vào đến vòng cuối và lụm giải nhất luôn. thể lực còn dồi dào. sàn cầu bọng cánh đến phút chót luôn hihi.

phạm hoàng

mình sáng 8h- sụp tối mới cho vào lồng nghỉ. ngày nào cũng vậy . 24/24 thì mình nghỉ nếu bạn khắc phục được gió lùa, đựoc mèo, chuột thì ok. với lại, phải cho vào lồng để em nó còn thuần hơn chứ bỏ vào lồng lực rồi đưa vào lại lồng nhỏ, mình thấy chim có vẻ nhát hơn.

còn có bạn nói là tập lực nhiều vậy ảnh hưởng tới chim. mình thì cho rằng chưa đúng, vì mình để trong lồng lực cho chim tự nhiên bay nhảy, nó mệt thì nghỉ thôi. làm vậy mỗi ngày,riết nó quen giống ngoài tự nhiên.

chim mình, tuần rồi thi tuần 45 lồng, em nó tàn tàn vào đến vòng cuối và lụm giải nhất luôn. thể lực còn dồi dào. sàn cầu bọng cánh đến phút chót luôn hihi.
Thả như vậy rồi tắm thì tắm lúc nào hợp lí anh

NAMNT

Thả như vậy rồi tắm thì tắm lúc nào hợp lí anh

VÌ mình k có thời gian nên buổi sáng chỉ khoản 1h đồng hồ chăm sóc mấy em nó. sáng 6h30 móc ra, phơi nắng, tắm rửa, vệ sinh lồng nghe hót, đến 8h thì cho vào lồng lực.

dù bỏ vào lồng lực, nhưng phải cho qua lồng tắm như chim bình thường để em nó quen nết. lúc đầu cũng cho mán nước vào trong lồng để chim tự tắm, tuy nhiên như vậy thì mình k kiểm soát được.vì vậy mình lấy ra. cứ đều đặn cách nhật cho tắm. nói chung, phải kiểm soát việc tắm táp để khi nào đi thi, đi dợt phải chủ động cho em nó tắm và phơi nắng ở nhà chứ không phải tắm v phơi nắng ở cội, ở dàn thi.

chim bổi, chim thuộc gì mình cũng tập cho tắm 7-8 h sáng hết nên nó quen. thường 9h30 thi, ở nhà 7-8h,cho tắm, rỉa lông,phơi nắng, đển 8h thì trùm lồng, 9h chạy đến cội. đến nơi chỉ có việc tập trung vào chuyên môn thôi hihi.