chim cụt móng nhờ các cụ giúp

jamaica20

chả là mới được ông chú cho 1 con nói là của thằng phụ xe khách của ổng cho nói là cm huế
ổng lại không thích nuôi cm nên cho em nuôi
nhưng khi mang về mới thấy rằng chân trái em nó mất móng sau chân phải thì mất móng trước
vậy em muốn hỏi là cm mất móng thì có làm sao không ạ ( tác hại của việc mất móng là gì ạ)
tại em thấy trong phòng cm vip có em thiết mộc chân bị gãy hết ngón mà vẫn đấu tốt ạ
và em thấy móng giữa của em nó rất dài cụ nào có kinh nghiệm cho em vài lời khuyên với
hình của em nó đây ạ (em không biết cách chỉnh kích cỡ ảnh nên nhờ monde giúp)

chaomao002

Không ảnh hưởng đâu bác ạ.Bác cứ chăm tốt cho căng lửa có què vẫn rực rỡ mà :D

Pleikupho

móng có cụt rồi thì thôi chứ biết sao hả bác. còn móng dài quá thì bác bắt nó ra lấy bắm móng tay mà cắt. nhớ cái ít thôi cắt nhiều nó mạng vào phao móng chảy máu đó nghe

jamaica20

móng có cụt rồi thì thôi chứ biết sao hả bác. còn móng dài quá thì bác bắt nó ra lấy bắm móng tay mà cắt. nhớ cái ít thôi cắt nhiều nó mạng vào phao móng chảy máu đó nghe
các bác xem ảnh đó cái móng giữa dài ngoằng chắc tại nó dài quá mà em nó lại là bổi nên mắc chân mất móng ( em đoán vậy)
thế cắt bớt là được ạ hay em dùng dũa dũa bớt đi được không ạ

laohacrom

Chim móng dài trước khi sữ dụng các biện pháp mạnh như : cầu dán giấy nhám, mạnh hơn nữa là bắt ra cắt, bạn thử cho em nó mài móng bằng cách cho đậu cầu gạo, cầu gai ( cầu gổ nổi gai )
Lụm cái hình trên mạng các loại cầu mài móng cho chim bạn tham khảo.

Riêng con chim bạn bị cụt đến 2 móng thì ngoại trừ có tố chất gì hay, hoặc có giá trị tình cảm thì cứ để nuôi, nếu ko có cả 2 cái này thì nên thả. Đừng nên so sánh với TMC bạn ạ, TMC xuất phát là con chim mồi, mà nước con chim mồi chơi khác lắm, hè hè cũng ko biết nói sao vì phân tích ra thì dài dòng lắm, nhà kêu xuống ăn cơm rồi

Pleikupho

bạn bắt ra mà cắt chân chim chào mào nó bé và mỏng lắm ko như than và mi nên ko dùng cầu mài nhám theo kiểu mi và than dc. bác làm vậy ko chứng nó sẽ sợ cầu đấy. lúc bắt chim (nếu là bổi thì nên đâu kính, khẩu trang, bao tay) vào cho nó khỏi nhớ mặt mình nhé, còn chim thuần , hay chim con, má trắng thì thoải mái nha

laohacrom

bạn bắt ra mà cắt chân chim chào mào nó bé và mỏng lắm ko như than và mi nên ko dùng cầu mài nhám theo kiểu mi và than dc. bác làm vậy ko chứng nó sẽ sợ cầu đấy. lúc bắt chim (nếu là bổi thì nên đâu kính, khẩu trang, bao tay) vào cho nó khỏi nhớ mặt mình nhé, còn chim thuần , hay chim con, má trắng thì thoải mái nha
hè hè đúng là mấy cái cầu dán giấy nhám trên đc dùng cho mi, còn với chào mào có khác tí, chỉ cần dán giấy nhám mặt dưới cầu thôi, chủ yếu là canh làm sao khi chim đậu thì phần móng dài quẹt vào giấy nhám là đc, bao nguyên cả cầu là bay đợng hết á hè hè. Còn cầu gạo hay cầu gai thì vô tư

quochidn89

chả là mới được ông chú cho 1 con nói là của thằng phụ xe khách của ổng cho nói là cm huế
ổng lại không thích nuôi cm nên cho em nuôi
nhưng khi mang về mới thấy rằng chân trái em nó mất móng sau chân phải thì mất móng trước
vậy em muốn hỏi là cm mất móng thì có làm sao không ạ ( tác hại của việc mất móng là gì ạ)
tại em thấy trong phòng cm vip có em thiết mộc chân bị gãy hết ngón mà vẫn đấu tốt ạ
và em thấy móng giữa của em nó rất dài cụ nào có kinh nghiệm cho em vài lời khuyên với
hình của em nó đây ạ (em không biết cách chỉnh kích cỡ ảnh nên nhờ monde giúp)

theo như trên hình thì móng trước vẩn còn bác à con móng sau thì mình chưa rỏ , thui em bày bác cách này nhé , bác bắt ra , xem thử chổ cụt móng đó nó còn lớp móng màu đen bao bọc không giống như móng tay mình ấy , nếu còn thì nó sẽ mọc lại nòn nếu không có thì chắt nó out lun , @@