Chim chào mào cắn xé báo lót phân

Em có mấy con bị cái tật nhảy xuống sàn cắn xé báo lót phân. vừa gây nên bẩn, vừa làm cho lót phân ko sạch sẽ như ý muốn. Đã phục vụ chúng hết mực mà lại làm cho bực mình...nói chung là tức thật nhưng không tìm ra bệnh để trị chúng, nếu thay bằng tấm lót vải thì tốt đó nhưng mất công và lại nhiều tấm thay phiên nhau khi giặt phơi, mà số lượng lồng chim nhiều thì càng vất vả, em đọc báo xong tiện cắt ra rồi lót và khi don vệ sinh bỏ vào tui nilong đem vứt sọt tiện hơn
Anh em nào đã khắc phục được bệnh trên giúp đỡ bày cách cho em với
Chân thành cám ơn, chúc sức khỏe tất cả mọi người, chúc diễn đàn ngày càng hưng thịnh, chúc các chú chim ngoan và thể hiện cho oai mặt chủ nhé..?

love_chaomao_hue

Có thể chim bạn bị thiếu chất .. nên nó mới xé báo. Bạn kiểm tra cám xem nhé. Chúc bạn thành công

Chim minh thức ăn như con nha nghèo: Thành phần gạo rang, đậu phộng, đậu nành, đậu xanh, cám bavi. trứng, tôm, hạt kỳ tử, mật ong
Bổ sung thêm châu chấu tươi, trái cây
Thế thì không biết nó thèm gì nữa...có lẻ xenlulo quá

love_chaomao_hue

Nguyên nhân 2: Có thể chim thích đùa nghịch nên Cách khắc phục tạm thời là: thay bố lồng, thường dùng tấm thảm, chim đi phân dễ rút nước và vệ sinh cũng đơn giản. (anh Leo hướng dẫn)

cmdalat

con chim em cũng bị như thế.vừa thay giấy báo xong là nó lại cắn xé rồi thả vào cóng cám :confused:
nhu vậy là bị gì vậy mấy anh ?

htc073

Bạn thử áp dụng cách này xem :căng dây ở dưới cách đáy lồng một khoảng sao cho chim không nhảy được xuống dưới nữa. Khi nào chim hết nhảy xuống thì có thể bỏ ra.

dammeboi

Ui e nó bị ép tù tội rùi,xem e nó cần j quăng cho e nó,chắc đến mùa e nó động đực rùi đấy