Chim dợt quen nhà lạ cội !!!

Thân chào các fan chào mào. Thân mến :)
Có một vấn đề mà mình và một số ae chơi chào mào gặp phải đó là:
Chim ở nhà chơi rất căng với chim nhà lẫn chim lạ xách tới phải nói là ko thua con nào nhưng khi xách ra chổ khác thì lại không chơi hoặc chơi rất yếu.
Cách khắc phục làm sao? anh em chia sẽ nha!

Theo kinh nghiệm tham khảo của mình thì phải tập từ khi chim mới về tay mình chứ nó có tật rồi thì khó mà sửa lại đc.
- Lúc con chim đang sung thì mình thường xuyên xách đi chơi (nhà nào nuôi chim, cội chim,lên núi dợt chim rừng....).
- Thường xuyên thay đổi chỗ treo chim
- Không cho đấu thường xuyên với cả chim nhà lẫn chim lạ tại nhà vì làm như thế sẽ tạo thói quen mà đã nói trên

Còn kinh nghiệm của mấy pro thì sao , A.E nào kinh nghiệm có ghé qua thì quăn dùm ít cục :eek:

Thân ái .

Chính SVC

Nhiều trường hợp là nết của con chim đấy bạn, người ta gọi nó là " Chim thung", tức là con chim khi ở thung của mình sẽ rất giữ, nhưng khi rời xa thung sẽ không chơi nữa. tại sao tôi lại nói là nết vì ở ngoài thiên nhiên nó cũng vậy, nó chỉ có ý thức bảo vệ lãnh thổ, nếu không phải lãnh thổ thì mặc kệ, không thèm chiến đấu. cái này khó chữa đấy

King Bird

Nói như bác chính thì chuẩn rồi. Hoặc cũng là câu :Khôn nhà dại chợ. Chơi nhà thì cực hay. nhưng chơi giàn thì cụp mào :D
Cái này thì khó chữa lắm bác ah. Nó do 1 phần tố chất con chim thôi :)

SherlockTN

Rất hiểu tâm trang chủ thớt. Trước đây mình cũng cầm 1 chú rất khó hiểu, kè chim tay đôi thì k sợ con nào, kể cả chim dữ có tiếng ở cội (thậm chí làm chú đó ngó lơ quay mặt không chơi), nhưng đem ra cội thì chơi đc tí là cụp mào rỉa lông (dù chim ở cội cũng chỉ ở mức trung bình khá). Tập luyện dãi dợt mãi k có hiệu quả thế là đành chia tay e nó!!

Rất hiểu tâm trang chủ thớt. Trước đây mình cũng cầm 1 chú rất khó hiểu, kè chim tay đôi thì k sợ con nào, kể cả chim dữ có tiếng ở cội (thậm chí làm chú đó ngó lơ quay mặt không chơi), nhưng đem ra cội thì chơi đc tí là cụp mào rỉa lông (dù chim ở cội cũng chỉ ở mức trung bình khá). Tập luyện dãi dợt mãi k có hiệu quả thế là đành chia tay e nó!!

Trường hợp này mình chưa bị bạn ơi , 1 số A.E ở cội mình đang nan giãi nên mình post lên diễn đàn
để xem có A.E nào từng trãi qua vấn đề này chưa thui . Để mọi người cùng thảo luận với nhau .
Mình đã nói cách cũa mình ở trên rùi đấy , hiện tại chim nhà mình , đều test đc. bất cứ nơi
đâu .

hoanghiro

Con chim chơi thì nó chơi không chơi cũng chiụ mình cũng thử nhiêù cách,đi dợt thường xuyên,trùm áo đến khi đem ra cội,mà nó vẫn không chơi,ở nhà ai đụng zô lồng là ché ầm ầm,nản bán luôn

Dat_casper

Đúng con em cũng vậy nuôi bánh tẻ lên 3 mùa ở nhà chơi tốt lắm chim nào đến nó tiếp đón hết nhiệt tình nhưng vác đi ko chơi dùm cho đi nhiều .Nhiều bạn bảo em nó ko đấu nhưng ở nhà dùm chim nào đến cũng chơi, có hôm rủ bạn về nhà quây 5 , 6 lồng (mà chim bạn toàn chim chơi dàn giáo tốt) em nó ché bung cánh chơi nhiệt tình .Giọng và bóng bộ đẹp nên em vẫn để nhà chơi .

Tuan031

Mình có không những 1 mà là 3 em như vậy.Nhiều lúc nản quá muốn thả hết cho xong.Đặc biệt có một em ở nhà quen chổ thì chơi lạ thì thôi.Đi chơi cội thì tùy hứng, có khi treo lên 30 phút cứ nhảy qua nhảy về không ra giọng nhưng khi bị kích thích mạnh(chim giàn chéc mạnh hoặc chim ngoài bay ngang) thì nó sẽ chơi rất sung và sẽ không dừng lại .Mình vẫn đang kiên nhẫn với em nó.Đúng là"bỏ thì thương mà sương thì nặng"

tuancpqnn

Mình có không những 1 mà là 3 em như vậy.Nhiều lúc nản quá muốn thả hết cho xong.Đặc biệt có một em ở nhà quen chổ thì chơi lạ thì thôi.Đi chơi cội thì tùy hứng, có khi treo lên 30 phút cứ nhảy qua nhảy về không ra giọng nhưng khi bị kích thích mạnh(chim giàn chéc mạnh hoặc chim ngoài bay ngang) thì nó sẽ chơi rất sung và sẽ không dừng lại .Mình vẫn đang kiên nhẫn với em nó.Đúng là"bỏ thì thương mà sương thì nặng"

kiên trì tập dượt nhưng đừng treo dàn chính mà để em nó xa thôi. chúc bạn có những chú chim hay. thân

Tuan031

shopthuhavd

Chào Pác thớt !
Đầu tiên mình góp ý nhé: chim chơi nhà không chơi trường đa số là chim non hay má trắng nuôi lên, tính nết mấy em nó lúc nắng lúc mưa rất thất thường, đặc biệt là hay có mấy cái tính như Pác đã nói trên là khôn nhà dại chợ :(
Thứ hai: cách khắc phục Pác cần tăng cường cho em nó đi nhiều cội để em nó cọ sát thời gian em nó mới quen dần và sẻ chơi đất khách thôi :D
(p/s: chim đã có tính này khó chơi giàn được lắm Pác, Kiếm em già rừng chơi bản lĩnh về chăm, mấy em già rừng chơi cảm giác, đấu lỳ dù có đi cội nào cũng vậy)
Thân !

Sửa lần cuối:

Tuan031