Chim em cắn đuôi. Mong các anh chị cứu giúp với

• Người khởi tạo giangpk
  • Ngày bắt đầu
G

giangpk

Guest
:( Tình hình là em có chú chào mào bình định rất hay . em vừa mua về . chủ cũ sau khi bán chim cho em xong rùi mới thú thật là chim có tật cắn đuôi do cách đây 1 năm chủ chim cho chim ăn cám ớt. em nghĩ rằng cắn thì mình cho ăn đồ mát vào , hạ lửa chim sẽ ko cắn ai dè ko có tác dụng dù em đã cho chim ăn các loại cám giành cho chim thay lông, trái cây mát như cà chua,mướp,đu đủ, trứng kiến..... đường cùng em đã nhổ tận gốc đuôi em nó nhưng sau khi ra 1 đoạn khoảng 3cm thì nó lại có triệu chứng cắn tiếp..huhuhu. ko hiểu sao em cho nó ăn cám nhẹ và rứt đuôi nó mà nó vẫn ché ầm ầm.ko có dấu hiệu thay lông hay tuột lửa. nó lại càng dạng thêm nữa là khác. đuôi đang ra và nó vẫn đang cắn, nhất là rỉa vào bô câu. em ko đành lồng phóng sinh vì chim chơi quá hay và giọng quá chuẩn. các anh chị đi qua thương tình chỉ cách giúp em trị cho em nó khỏi bệnh với ạ. em xin đội ơn.

rainbow

Đừng nhổ mà thay vào đó là dùng kéo cắt ngắn đuôi đến khi nào k còn cắt được nữa. Hoặc thả nó vô chuồng lớn, trong đó thau tắm luôn sẵn sàng

G

giangpk

Guest
:( Tình hình là em có chú chào mào bình định rất hay . em vừa mua về . chủ cũ sau khi bán chim cho em xong rùi mới thú thật là chim có tật cắn đuôi do cách đây 1 năm chủ chim cho chim ăn cám ớt. em nghĩ rằng cắn thì mình cho ăn đồ mát vào , hạ lửa chim sẽ ko cắn ai dè ko có tác dụng dù em đã cho chim ăn các loại cám giành cho chim thay lông, trái cây mát như cà chua,mướp,đu đủ, trứng kiến..... đường cùng em đã nhổ tận gốc đuôi em nó nhưng sau khi ra 1 đoạn khoảng 3cm thì nó lại có triệu chứng cắn tiếp..huhuhu. ko hiểu sao em cho nó ăn cám nhẹ và rứt đuôi nó mà nó vẫn ché ầm ầm.ko có dấu hiệu thay lông hay tuột lửa. nó lại càng dạng thêm nữa là khác. đuôi đang ra và nó vẫn đang cắn, nhất là rỉa vào bô câu. em ko đành lồng phóng sinh vì chim chơi quá hay và giọng quá chuẩn. các anh chị đi qua thương tình chỉ cách giúp em trị cho em nó khỏi bệnh với ạ. em xin đội ơn.

Đừng nhổ mà thay vào đó là dùng kéo cắt ngắn đuôi đến khi nào k còn cắt được nữa. Hoặc thả nó vô chuồng lớn, trong đó thau tắm luôn sẵn sàng

thả vào chuồng lớn rùi anh ơi. em nó vào đó vẫn cắn cả tuần lễ. hic hic

vubaucat

hậu quả kik chim.nên thả avi.lông đuôi vừa ra bức.làm đến khj ko thấy nó cắn nữa.chim bị kik có lữa.làm gì ăn gì cũng có thời gian.

@nh Vũ

Chim thuần bắt được thì bạn bắt ra bôi nước cây mật nhân đặc vào đuôi và phao câu nó ấy nhé, k bắt được bạn mua cái bình phun nhỏ xíu phun vào đuôi em nó, mỗi khi nó rỉa hoặc ngay từ buổi sáng, 2-3 lần/1 tuần...

Cây mật nhân rẻ, mát, cực đắng, giải độc nên k sao đâu...

chipxinh

Mình có nghe nói cắn ngắn đuôi lại tầm 3 4 cm gì gí rồi lấy dầu gió bôi vào đuôi cho nó mau chết hihi

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Cắt ngắn đuôi.chừa lại đúng 0,5cm. Cắn đuôi khi căng ,tật đó là do thói quen. Khi cắt đuôi. Chim sẽ mất thăng bằng khi đấu ---> nó sẽ phải lo chồm về phía trước vừa đấu vừa lo giữ thăng bằng .sau mùa lông em nó sẽ quên

shopthuhavd

Bệnh này cũng giống bệnh lộn mèo, y học bó tay đấy Pác, chỉ có một số ít chim chữa được thôi :D

noucamp98960

Mình cũng có 1 e nuôi dc 13 tháng. Tháng trước o A gui 1 e nhờ chăm giùm, e này kè chim chơi tí là tự cắn chân. Mấy hôm nay để ý e chim mình nó cũng Rỉa chân, lúc bình thuong cũng rỉa. E nó mới bị, bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm e cách chữa với. Thân.

chaugiathuan1

cắn đuôi, phá cánh, phá lông có nhiều lý do, có thể do chú chim sung quá, do rận mạc làm ổ hoặc nhiều nguyên nhân khác..... Trước tiên phải tìm ra nguyên nhân dẫn đế việc " phá " của e nó để tìm hướng giải quyết.
Nếu chim sung quá thì bạn có thể tìm chim mái, chuyển sang hướng ép đẻ trong khoản 1 mùa. hoặc xã lữa cho e nó, rùi trùm lồng luôn, chỉ phơi nắng khi cho tắm thui, đến khi chim quên hẳn tật phá đuôi thì thôi.
Còn nếu chim bị rận mạc thì mua thuốc về trị, kèm theo việc vệ sinh lồng, bố lồng .... phải làm trên toàn bộ đàn chim, nếu ko sẽ ko hết tận gốc được.

1 chút kinh nghiệm học được từ mấy a ngoài cội ^^ hi vọng ko phải múa rìu qua mắt thợ :D

NDV

Cắt ngắn đuôi.chừa lại đúng 0,5cm. Cắn đuôi khi căng ,tật đó là do thói quen. Khi cắt đuôi. Chim sẽ mất thăng bằng khi đấu ---> nó sẽ phải lo chồm về phía trước vừa đấu vừa lo giữ thăng bằng .sau mùa lông em nó sẽ quên
cách của anh Nguyễn hay nè. ;)

King Bird

tật rồi khó chữa lắm bạn ah :( mát thì cũng vì thói quen nó sẽ cắn
bạn nên cắt trụi hết đuôi ngắn bớt đi để e nó đỡ cắn nhé

dung_kaka

cái dụ này nan y lắm rồi . bệnh truyền nhiễm rùi . phải kiếm bác nào thầy thợ mới giúp nổi bạn . xin chia buồn . đó là cái nết cắn đuôi người ta biện minh thôi chứ ớt gì mà ớt . đó là bản chất thấm sâu vào não khó mà bỏ .