Chim hỏng lông, nhờ các bác giúp với

• Người khởi tạo jun
  • Ngày bắt đầu

jun

3 tháng nay cứ ra tí lông nào là nó nhổ, cả cánh cả đuôi, chân có vẻ hơi yếu nhưng vẫn lắm mồm. E cho u canxi, an cám nhạt, hoa quả, cào cào đều mà vẫn k đc. Nhờ các bác giúp với

haiquan73q

chim mấy mùa rồi bạn.thường thường chim già ra lông hơi yếu không đủ canxi...

jun

3 tháng nay cứ ra tí lông nào là nó nhổ, cả cánh cả đuôi, chân có vẻ hơi yếu nhưng vẫn lắm mồm. E cho u canxi, an cám nhạt, hoa quả, cào cào đều mà vẫn k đc. Nhờ các bác giúp với

Các bác xem thái độ nó này:

Còn đây là đấu giọng :

Xin các bác lời khuyên :(

MrKhoaMars

Giọng thì y như em BĐ của mình. Bữa bắt ở hạ nguồn sông kon ở Tuy Phước. Lông cũng trọc lóc trọc leo. Những đỡ hơn con của bạn. Mình cho em nó ra lồng tre. Tắm nắng tắm táp đầy đủ, hoa quả cào cào non thường xuyên thấy đang lên lông lại nhìn cũng đỡ. Thường mình tủ 1/2 áo lồng, tối thì trùm hết, phơi nắng 1 tuần 2 lần. Tắm cũng vậy. Hy vọng con của bạn khá hơn. Đừng ép nó thay lông quá, để nó phục chim lại đã rồi tính. Có người bày cho uống thêm vitamin D3, dạng nước lông lên nhanh lắm. Mà mình cũng chưa cần lên nhanh nên cứ để nó lên từ từ, 1 ngày rụng 1 cộng.

jun

Mình cho ra lồng 68. Cầu thấp, đáy lồng rải đất, cám nhạt, hoa quả mát như cam, cà chua. Cào cào ngày chục con. Mà nó cứ nhổ lông, chân lông vẫn còn máu :(

Trần Bách

e đang tìm cách mà chưa có bác ạ
e cũng có con. lống xấu lắm chủ cũ k chăm mà năn nỉ mãi mới bán.vác cả cây cảnh đi đổi mới đc lông xấu đc cái nết chơi hay vs lại đc cái mào tê giác.( con ở avatar e đấy) nhưng lông xấu chán quá.e đang chăm lại.mà con này nó lại k chịu tắm lồng tắm mới chán chứ

Trần Bách

e vẫn chỉ táng hoa quả vs mồi tươi thay cám HBK1. mà nó lại trái khoáy cái là thay lông hơn 3 tháng nay rồi chưa xong.cách vài hôm lại thay 1 2 cái ...

jun

e vẫn chỉ táng hoa quả vs mồi tươi thay cám HBK1. mà nó lại trái khoáy cái là thay lông hơn 3 tháng nay rồi chưa xong.cách vài hôm lại thay 1 2 cái ...
Tháng 9 e vào Quy nhơn, hôm về ra quán nước ngay ngoài đường 1, thấy nó cụt đuôi, tương đối thuần, e mua có 200k, về bắc 1 tuần hồi sức giọng nó nghe phê lắm, chim già thì phải, đọ giọng chả sợ con nào, mỗi tội nhổ lông, 3 tháng rồi k mọc thêm mà nó toàn nhổ đi, 2 tháng đầu ăn hbk1 , 1 tháng đây ăn cám nhạt, nhà chật k có avi bác nào còn cách k :(

bác thử chuyển sang xài cám thái xem. Tắm nước lá bàng khô đun lên để nguội. Xịt Bec bơ rin hòa nước - đắng ... cứ thử mọi cách hy vọng em nó sẽ khỏi bác ạ :)

jun

bác thử chuyển sang xài cám thái xem. Tắm nước lá bàng khô đun lên để nguội. Xịt Bec bơ rin hòa nước - đắng ... cứ thử mọi cách hy vọng em nó sẽ khỏi bác ạ :)
yếu chân em chơi cầu cành xoan tươi 2 tháng liền, 1 tuần 1 cầu, nước lá bàng khô em cũng xịt đc gần 1 tháng vì e này quen tắm cóng k tắm đc lồng. phân rất khô. khó quá bác ạ. ngoài bắc lạnh 15 độ nó vẫn hót như đúng rồi :(

chaomaodl1

Mình có 1 em như vậy. Nguyên nhân là lúc thay lông lười chăm, không phơi nắng,... điều trị: cho ngay sang lồng rộng, đổi cám thường cho ăn(ba vì, bifood,...) , cho trái cây và mồi tươi thường xuyên sẽ hết. Mình hơi ác chút nhưng bắt ra và nhổ bỏ lông hư, lông không mọc được, điều này giúp chim đỡ ngứa sẽ không cắn lông. Phơi nắng thường xuyên nữa nha.
P/s. nếu không được thì ép chim thay lông trái mùa nha. Hj hj

henrycuongpt

Đổi cám bà vì, cho tắm nước + nắng thường xuyên hơn + chuyển sang lồng càng rộng càng tốt (có thể + aviary với một em mái nữa thì lông chú em sẽ đẹp ra ngay - lý do dại gái...)