Chim hay bị bệnh! nhờ các bác giúp gấp!

chaomaobaydau

Tình hình là mình có vài chú chim bẩy đấu được khoảng 10 ngày lồng. Trong đó có 1 chú mà mình ưng ý nhất (chú chim trong lồng tròn lớn ở bên tay phải). Chim còn nhát nhưng chơi cánh khá tốt, đã sổ được 6-7 âm, giọng tốt. Chỉ có điều chim đang bị bệnh (mời ae xem clip bên dưới). Clip này mới quay sáng qua, 20/04, chú chim này đang bệnh nên không có thái độ gì nhiều. Từ mấy ngày nay chú chim này cứ ủ rủ thế nào, ăn uống ít, kê lồng chim khác chỉ có thái độ sơ sơ chứ không hăng hái như lúc mới bắt về. Qua nay cho tắm chim không tắm nữa. Clip sáng qua được như vậy, sáng nay kê lồng chim khác chỉ đứng nhìn nhìn. Bắt ra thấy chim ốm rõ rệt. Xách lồng cũng không buồn nhảy luôn, chắc nhảy hết nổi. Ae ai có kinh nghiệm giúp mình gấp với! một chú chim hay thế này xót quá! Mình nghĩ chắc không phải do thức ăn vì mình cũng vào cám và chuối như mấy chú chim khác, mấy con khác vẫn bình thường.

Aries_Duy

e cũng có 1 con như thế ( tưởng đã hy sinh)....được 1 anh giúp:" bỏ cám rà chỉ cho ăn dưa leo + mật ong nguyên chất ( theo dõi chim có ăn k, nếu k ăn thì pó tay) qua ngày hôm sau thì có thêm cào cào non và 1 ít cám ...dc 3 bữa thì thấy ổn hơn và bây h đã hết bệnh. E chăm như thế nào thì nói vậy nếu k đúng bác bỏ qua.... Thân :p chúc chim bác mau hết bệnh

chaomaobaydau

e cũng có 1 con như thế ( tưởng đã hy sinh)....được 1 anh giúp:" bỏ cám rà chỉ cho ăn dưa leo + mật ong nguyên chất ( theo dõi chim có ăn k, nếu k ăn thì pó tay) qua ngày hôm sau thì có thêm cào cào non và 1 ít cám ...dc 3 bữa thì thấy ổn hơn và bây h đã hết bệnh. E chăm như thế nào thì nói vậy nếu k đúng bác bỏ qua.... Thân :p chúc chim bác mau hết bệnh
Bạn chỉ mình cách cho chim ăn mật ong được không? có phải là quết mật ong vào dưa leo không bạn?

DinhDưỡngSVC

Bổ sung thêm tí mồi tươi rồi trùm lồng 2-3 ngày xem sao bạn, có thể em nó muốn rớt lông ko chừng.

khoant

Kiểm tra thử chim có ăn uôn không,không ăn thì bắc ra nhét chuối vào cho ăn vậy rồi theo dổi.

chaomaobaydau

Bổ sung thêm tí mồi tươi rồi trùm lồng 2-3 ngày xem sao bạn, có thể em nó muốn rớt lông ko chừng.
Mình cho ăn dế nhưng chim không ăn, ăn sâu thì chưa dám cho ăn vì sợ nóng chim! mình nghĩ chim bị bệnh chứ không phải đang thay lông vì chim yếu xuống rõ rệt bạn à! chỉ trong vòng 3 ngày à!

chaomaobaydau

Kiểm tra thử chim có ăn uôn không,không ăn thì bắc ra nhét chuối vào cho ăn vậy rồi theo dổi.
Chim trước đó vẫn ăn tốt bạn ơi! chim đã ăn cám (ăn nhiều). Chuối thì ăn ngày nữa trái (chuối lớn) lúc chưa bị bệnh.

thai

hay là em nó bị sán . nhìu con bị sán do anh cào cào già có sán thế là bị ốm . chim gầy gò . hay dù . /. . . chim bổi bác đẹp quá . em để ý lồng chim bác nhìu kiến quá . hay bị kiến cắn nên chim bị sốt nhỷ ?

phamnam186

Mình đã cứu sống rất nhiều con bổi theo cách này. Bạn lấy 1 trái trứng gà, đập ra lấy lòng đỏ.đi ra tiệm thuốc tay mua 1 chiếc xilanh hút lòng trứng rồi bắt chim ra bơm vào miệng. Nhớ là bơm it một rồi thả chim ra một núc thấy chim uống hết lại bắt ra bơm tiếp.chỉ 1 2 tiếng chim khỏe liền

Aries_Duy

e bỏ vào 1 cái cóng riêng và thấy nó tới tự ăn :p còn k thì nhỏ vào cóng nước đó vài giọt! hết ngày fai thay cóng mới!

Tan Minh

Bác không nói nó có biểu hiện lâm sàng sao ae bắt bịnh được , tốt nhất bạn lấy vài củ hành tím đập dập ra bỏ vào đáy lồng buổi sáng khoảng một tiếng trùm áo lồng lại để chữ A .sau một giờ tháo áo lồng ra bình thường và thay bố lồng mới vào .Cách năm tiếng làm lại lần nữa ,ngày hai lần thôi .