Chim ho nặng

nghiemnv

- Tình hình là em chim nhà mình nó ho được hơn 2 tuần rồi, cho uống Bổ Phế không khỏi. Sau đó mình bắt chim cho uống trực tiếp Tylosin khoảng 3 ngày mỗi ngày 2 giọt củng không dứt hẳn chỉ đỡ khoảng 60% mà thôi.
Hiện giờ thì mỗi sáng mở áo lồng là em nó ho khèn khẹt vài tiếng rồi dứt không ho nửa nhưng khi thở thì em nó khò khè khó chịu như có đàm trong cổ họng. Mình đã làm nhiều cách khác nữa nhưng củng không có tiếng triển gì( cho ăn cam, ủ hành tím, ủ dầu Phật Linh, không tắm nắng và nước....)

- Nay mong nhờ anh em diễn đàn còn cách nào đặc hiệu chi chỉ giáo giùm mình.

quocthi

a thử mua loại này về cho em nó uống thử .chim em bị ho và uống thuốc này đả khỏi
NP- NORFLOX 10% , a ra tiệm thú y hỏi lá có ah

treofan

Bệnh này cách trị đơn giản nhất là cắt vài lát tỏi bỏ vô cóng nước cho em đó uống, đồng thời bỏ vài miếnd dưới bố lồng, tầm 3-5 ngày là hết bệnh. trong thời gian này hạn chế tắm và phơi nắng.

ncmask86

mình đang cho uống thuốc ho trẻ em hàng ngày và cho ăn thêm cam, được khoảng 4-5 ngày rồi, chim đã bắt đầu sổ lại được sơ sơ rồi lại ho khẹc khẹc, không biết lúc nào mới hết. nhưng thấy có vẻ khỏe mạnh hơn. trước khi cho uống chim chỉ ho chứ ko hót hò nổi. thuốc ho siro PECTOL 17k/chai

thai

mình cũng có 1 em ho khá nặng sau khi thử mọi cách thì chán quá nên gửi thằng bạn nuôi . nhà nó có sân và cây cối khá đầy đủ nắng va ýt gió rất trong lành . nuôi khoảng 2 tháng thì qua tham thấy em nó khỏi hăn đấu sung hơn và rất ýt rỉa lông và hoàn toàn ko ho nữa @@

khacphuc73

chiều tối bạn lấy một củ tỏi một củ gừng đập lát bỏ đáy lồng thêm ít dầu gió và phủ áo lồng lại ngày hé chữ a làm vậy ba ngày là khỏi nếu có quả phèn đen cho ă liên tục càng tốt

ducviet2510

- Tình hình là em chim nhà mình nó ho được hơn 2 tuần rồi, cho uống Bổ Phế không khỏi. Sau đó mình bắt chim cho uống trực tiếp Tylosin khoảng 3 ngày mỗi ngày 2 giọt củng không dứt hẳn chỉ đỡ khoảng 60% mà thôi.
Hiện giờ thì mỗi sáng mở áo lồng là em nó ho khèn khẹt vài tiếng rồi dứt không ho nửa nhưng khi thở thì em nó khò khè khó chịu như có đàm trong cổ họng. Mình đã làm nhiều cách khác nữa nhưng củng không có tiếng triển gì( cho ăn cam, ủ hành tím, ủ dầu Phật Linh, không tắm nắng và nước....)
bác vẫn phải cho e nó tắm bt chứ bác.lồng cóng sạch sẽ e nó mới khỏe mạnh đc,tắm nc thì thưa ra chút còn nắng ngày nào bác cũng tắm buổi sáng nhé bác,tránh chỗ có gió lùa nhìu.rùi sẽ khỏi thui,còn ai có kn giúp chủ thớt đi các bác ôi

ducviet2510

- Nay mong nhờ anh em diễn đàn còn cách nào đặc hiệu chi chỉ giáo giùm mình.
bác chủ thử cho giọt mật ong vô cóng nước cho e nó uống, hết ngày đổ bỏ mai làm cóng khác xem có hiệu quả ko

vubaucat

anh pha mật ong vào cóng nước cho uống khoảng tuần .nếu ko hết anh ép tỏi tía lấy nước pha vào cóng cho thêm mật ong cho dễ uống.làm lâu dài sẽ khỏi.vẫn tắm ko phơi nắng ko trùm áo lồng để trong nhà nơi yên tĩnh.chiều ngủ sớm trùm lồng

luongbinh

Mật ong pha với nước đun sôi bạn nhé là khỏi liền
bí quyết hay nè, mật ong ngâm lát chanh tươi cho ra nước chanh, lấy nước mật ong đó fa loảng ra tí nữa cho dể uốn rồi đút cho chim uốn sáng tối 2 lần, liều lượng khoảng 1 lần 2,3 giọt. Tác dụng rất tốt. Nhược điểm là fai ép chim uốn. Ưu điểm là còn hiệu quả hơn thuốc tây nhiều.