Chim không tự ra giọng. Phải lam sao?????

hoavnptqnm

Nhờ các bác tư vấn giúp:
Mới tậu chú bổi về( nghe giang hồ đồn là dòng Ba Tơ). Mua được 1 tuần nay rồi, còn rất hoảng sợ. Treo lồng thì không chịu tự ra giọng, nhưng thằng bạn cứ mỗi sáng sớm treo chim nó lên( chim nó dạn dĩ rồi), chim nó sổ lên thì chú bổi này mới đi tông đúng thứ tự các tông như sau( giọng rất già, to rõ) quách....quách....quách...queo quèo quèo queo quách( đại khái dịch thế cho dễ hình dung nhé anh em). Rồi im bẹt, 1 lúc lại ra tông giống như thế. Nói chung, trong không gian yên tỉnh nó không chịu sổ ra giọng. Chỉ ra giọng khi có kích động từ chim khác. Xin anh em tư vấn cách làm cho chim tự ra giọng và sổ. Mính sẽ có clip sau( vì đang làm việc) nên mang chim đi để quay lại clip.

Vui lòng sử dụng những ngôn từ dễ nghe

Sửa bởi Amin:

neo

qua mình bán cho một con , về ra giọng nguyên ngày , đem chơi cội luôn , đồng thời kích e nó ra gọng luôn

Mrbin

chim bổi là ko vội đc đâu bạn.chú nó mới về còn hoảng bạn cứ tủ áo lồng một thời gian khi hết hoảng là chú nó sẻ tự ra giọng thôi.

xuanhuy008

chim bổi mới về mà nghe chim khác hót là ra giọng vậy quá ok rồi bác! nếu bác muốn em nó tự ra giọng mà lại không mất thời gian thì em xin hiến 1 kế là cho em nó về với tự nhiên. bảo đảm sẽ đáp ứng đúng yêu cầu của bác ngay!hihi
cứ kiên trì rồi khoai sẽ nhừ bác ơi! chúc em nó mau thành tài!

cmtegiac

chắc bạn này mới chơi bổi nên thấy nôn nóng quá. Có những chú chim khi bị bẫy về vẫn còn lửa rừng thì vẫn sổ và đấu bình thường nhưng chỉ 1 vài ngày sau lạ chỗ (lạ cái lồng nhốt nó) thì nó không dám ho he nữa. Có con mấy tháng mới chịu sổ giọng (thường là chim già mùa rừng) có con 1 vài tuần đã sổ (chim non mùa rừng). Để chim nhanh sổ giọng thì bạn cũng cần phải nhanh chóng tìm cách làm cho chim không bị hoảng (đi nhẹ, nói khẽ, làm nhanh) thì chim sẽ nhanh sổ giọng

kenken

nuôi chim bổi cần em nó dạn trước rùi mấy cái khác từ từ tính, hấp tấp quá coi chừng hư con chim thì uổng lắm!