chim nhà e ở nhà thì múa chét liên tục đem đi dợt thì đơ như cây cơ

tình hình là chim bổi e nuôi đc khoảng 6 tháng. ở nhà chì nó chét múa zữ lắm.
Đem ra nhà khác dợt thì nó đơ như cây cơ lun
Muk chim khác đem về nhà e chơi thì chim nhà e nó ok lắm
Mọi ng giúp dùm e với
làm sao để chim có thể chơi ở mọi nơi với
TKS nhiều nhiều

Hải Băng Giá

Mình cũng gặp trường hợp như bạn, sau này mình siêng cầm đi dợt thì nó ok. Hj có thể do khôn nhà dại chợ. Vài lần đầu mình tủ áo lồng không cho thấy nhau, chỉ để nghe hót thôi. Sau đó chim sẽ quen dần

bạn gặp phải con chơi nước nhà rồi.khó lắm, phải kỳ công xach đi ,còn ở nhà tuyệt đối ko cho chơi,chỉ tắm phơi nắng rồi tủ nửa áo lồng đem cất,tuy nhiên sự thành công theo mình là rất ít vì minh và mấy chiến hữu cũng bị mấy con như thế mà đanh chào thua .chúc bạn may mắn

vunguyen1976

xin hỏi các sư huynh chào mào khi đi thi lộn mèo(santo) bị trừ điểm hay là bị loại trực tiếp

megamind

đã bị lộn mèo thì không đi thi được đâu. loại ngay từ vòng đầu dù chú chim có hay mấy. đây là tật nặng rồi

vunguyen1976

mình cũng nghĩ như vậy mà tại cuộc thi vừa rồi ở Bảo Lộc có một con lộn mèo mà vô tớ vòng 5 mới lạ chứ

megamind

chắc là do lúc nó lộn meo thì giám khảo không để ý thấy chứ mình thấy chim đi thi khắt khe lắm. chú lộn mèo thì nên thì ỏ giải chim tật lỗi thì tốt hơn

hjx nuôi 5 con muk 1 con như dzậy, 1 con ngoái đầu , 1 con chui ra khỏi lồng bỏ trốn, 2 e còn lại thì xụi lơ :((

chuột nhắt

Mọi ng giúp dùm e với
TKS nhiều nhiều

cái vụ này cũng không khó lắm nếu bạn hay dợt chim thì vẫn ok nhưng phải chăm mang đi để em nó quen dần rồi sẽ chơi tốt. lúc mang đến chỗ dợt để xa xa 1 chút chó nó hót theo hoặc kệ nó khoang 4 đến 5 lần mang đi là em nó quen. như mình 1 tuần cho đi t7 và cn vài hôm đâu đi thấy chán nhưng mất 1 tháng là chú chim của bạn bắt nhịp theo các cao thủ ngay. trừ chim nuôi non lên nhé. con mộc lên thì con nào cũng sau vai buổi là ok liên. nhưng chơi ít không được như ở nhà bạn nếu bạn chăm thì khoảng 5-6 tháng chim của bạn se chơi tốt lên.

Pleikupho

treo nhiều chỗ vào hay treo trc nhà, mai treo sau nhà. hôm sua nữa thì trên lầu............ rồi mabg qua nhà hàng cóm giao lưu, mang đi cội, bạn tập thế là nó chơi liền ah. bạn cứ mang đi 1 cội thì sau này có khi qua cội khác nó cũng ko chịu chơi hoặc chơi ko mạnh như cội quen. vì thế ae vát chim đi nhiều nơi là thế

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Em cũng đang trong tình trạng như vậy chuẩn bị đem ra gửi ngoài cội luôn đây ! Rất hiệu quả đấy!

kenyang88

loại trực tiếp
Bác nào có thể giải thích vì sao chim lộn lại là vấn đề lớn đến thế ko ah? Nó lộn mà nó chơi hay thì sao ah?
Do ai cũng ghét chịm lôn nên thi bị loại trực tiếp hay là có lý do j khác
ví dụ như lộn thì nhất quyết ko phải chú chim hay. em rất thắc mắc. ko biết vì sao lộn lại như thế

Pleikupho

Bác nào có thể giải thích vì sao chim lộn lại là vấn đề lớn đến thế ko ah? Nó lộn mà nó chơi hay thì sao ah?
Do ai cũng ghét chịm lôn nên thi bị loại trực tiếp hay là có lý do j khác
ví dụ như lộn thì nhất quyết ko phải chú chim hay. em rất thắc mắc. ko biết vì sao lộn lại như thế
mình nghĩ đó chỉ là 1 thế bay nhảy xấu của 1 chú chim theo chuẩn mực mà mọi người để ra thôi. chứ ko phải lộn là ko hay. gần nhà mình có 1 con bị lộn nhưng ngoài cái tật này thì có thể nói là rất tuyệt, mình cũng rất thích e này chủ chim cũng rất quy nó và cho nó là con chim quý, con này con mồi 6 mùa thành tích nó ko biết bao nhiêu luôn. nhưng tiếc là chủ chim chỉ chơi văn nghệ và đi mồi chứ ko thích giao lưu hay đi cội gì cả

shopthuhavd

Mọi ng giúp dùm e với
TKS nhiều nhiều
Tình hình này là Pác phải kiên nhẫn thôi, Chim Pác khả năng bị châm chỗ rồi; Nếu bị như vậy chỉ có cách là Pác năng đi dợt ở cội thôi, nhưng khi đi dợt Pác không nên kẹp em nó lên dàn liền mà pác phải dợt xa mấy em chiến khoảng vài mét, rồi thời gian bạn mới cho kẹp vô dàn lần nhưng nhớ là không nên kẹp chim Pác với mấy em chiến tại cội nhé, kẹp những em yếu chút để cho em nó hăng chút rồi thời gian sẽ quen và thành công thôi,...
Một vài lời chia sẽ, thân !

chaomao^^py

Moderator
Bổi 6 tháng bị vậy là bình thường , ngoại trừ những con có tố chất đặc biệt, nuôi thêm 1 mùa cho cứng chim đi bạn . Nhưng nếu không kiềm chế nổi thì mình chia sẻ bạn thế này . Thu 1 đoạn mp3 tiếng chim đấu trường nhiều con , về nhà rãnh rỗi thì mở cho em nó nghe cho quen dần là ok . Mình làm vậy với mấy con bổi ở nhà thấy rất khả quan

kenyang88

mình nghĩ đó chỉ là 1 thế bay nhảy xấu của 1 chú chim theo chuẩn mực mà mọi người để ra thôi. chứ ko phải lộn là ko hay. gần nhà mình có 1 con bị lộn nhưng ngoài cái tật này thì có thể nói là rất tuyệt, mình cũng rất thích e này chủ chim cũng rất quy nó và cho nó là con chim quý, con này con mồi 6 mùa thành tích nó ko biết bao nhiêu luôn. nhưng tiếc là chủ chim chỉ chơi văn nghệ và đi mồi chứ ko thích giao lưu hay đi cội gì cả
Thank bác. em cũng nghĩ đó chỉ là chuẩn mực người chơi tự đặt ra.