Chim nhỏ và chim to!

slowrank

Member
cho mình hỏi chim nhỏ có chơi bền k? khi đi đấu chim nhỏ có sợ chim to k? còn 1 ch nua là chim nhà e có 1 bông trắng trên người k biết thay lông xong bông có nhìu lên k?

Pleikupho

chơi chào mào chẳng ai chọn con chim thật to cả nên bạn yên tâm chuyện này nhưng chắc cũng hiếm ai chọn con chim thật nhỏ, mà người ta thường chọn con chim thật cân đối và đương nhiên là ai cũng thích những cái đột phá trên những chú chim được cho là hiếm ( mào quéo, yếm đậm dài...........) và 1 điều ko thể thiếu là lúc nào cũng là cái tiêu chí đầu tiên đó là tố chất con chim. chim to hay nhỉ thường ko ảnh hưởng đến sức bến , chim to hay nhỏ đều cần tập thể lực để có sức khỏe dẻo dai để chơi bền hơi. thông thường bộ to hay nhỏ chỉ áp dụng chọn chim đá ( than, mi......) nhưng đó cũng chỉ là 1 trong các yếu tốt cần thiết thôi

slowrank

Member
chơi chào mào chẳng ai chọn con chim thật to cả nên bạn yên tâm chuyện này nhưng chắc cũng hiếm ai chọn con chim thật nhỏ, mà người ta thường chọn con chim thật cân đối và đương nhiên là ai cũng thích những cái đột phá trên những chú chim được cho là hiếm ( mào quéo, yếm đậm dài...........) và 1 điều ko thể thiếu là lúc nào cũng là cái tiêu chí đầu tiên đó là tố chất con chim. chim to hay nhỉ thường ko ảnh hưởng đến sức bến , chim to hay nhỏ đều cần tập thể lực để có sức khỏe dẻo dai để chơi bền hơi. thông thường bộ to hay nhỏ chỉ áp dụng chọn chim đá ( than, mi......) nhưng đó cũng chỉ là 1 trong các yếu tốt cần thiết thôi
cam on ban. chim đó là chim mồi. h mình huan luyện cho đấu! sổ giọng tương đối dài nhưng giọng hơi dỡ(khàn khàn nhỏ nhỏ).má trang len đk 1 mùa r. đag thay long!

aphu_phonui

để có được con chim theo ý mình thì khó nhưng điều quan trọng nhất là con chim có tố chất nuôi dữơng hợp lý bác ơi

slowrank

Member
cho mình hỏi mạo muội 1 câu. dựa vào những đặc điểm j để quyết định tố chất 1 con chim?

keen_cola

phần lớn thì mọi ngượi vẫn thường thích chim to,dài (ngũ đoản thì không nói làm chi),nói chung là chim cân đối nhìn là đc,mình thì vẫn thích chim dài,chim nhỏ con nhưng dài người nhìn là đẹp ak,chim nhỏ thì chịu khó sàn cầu hơn,nhìn đẹp mắt và chơi thường nhanh hơn,chim nhỏ thì chưa chắc sợ chim lớn bạn,có rất nhiều em nhỏ nhưng có võ,VD như chim gl bé con nhưng chưa chắc đã sợ chim ngoài bắc to hơn

tuanlv115

Còn tùy thuộc vào chim từng vùng nữa bạn ơi . Chim miền trung thường nhỏ chim , càng chú nào nhỏ thì chứng tỏ nó sống vùng núi khô cằn ko có thức ăn . Còn chim miền bắc thường to con. Nếu chim miền trung thì ok còn miền bắc thì ko bắt.

bamien

Tố chất quyết định hết nên tùy theo sở thích thôi, người thích to, người thích nhỏ chứ chỏ mà có võ thì coi chừng.
Cô gái chạy nhanh nhất hành tinh hiện nay, 9.72 giây 100M mà cao có 1.52m.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Chim nhỏ hay to ko quan trọng. Hôm qua thi bên Thủy Mọc con chim chỉ bằng con chim sẽ đạt giải nhất con như như con than thì giải tư. Quan trọng là nết chơi thôi. Nhưng mình thích cái gì to thui ;)

minhtuantbvn

chim nhỏ giọng ít to,ra đấu trường thấy tội tội làm sao ấy,cố gắng hót chẻ cho to mà thằng kế bên vẫn vểnh râu, ấy tên nào to mà sổ rát ,chẻ rát dài khối tên nghe tiếng chẻ chúi đáy lồng đó

netcom0909

chim nhỏ giọng ít to,ra đấu trường thấy tội tội làm sao ấy,cố gắng hót chẻ cho to mà thằng kế bên vẫn vểnh râu, ấy tên nào to mà sổ rát ,chẻ rát dài khối tên nghe tiếng chẻ chúi đáy lồng đó
cái này nghe hợp lý nè, chim nhà ép giọng mấy chú má trắng miền bắc sau khi ép xong ra giọng ko còn nghe giọng con chim thầy đâu nữa, nhìn con chim thầy thấy tội nghiệp.
Chim nhỏ hay to ko quan trọng. Hôm qua thi bên Thủy Mọc con chim chỉ bằng con chim sẽ đạt giải nhất con như như con than thì giải tư. Quan trọng là nết chơi thôi. Nhưng mình thích cái gì to thui
câu kết của bác nghe sảng khoái quá.

Mickeycm.batoqn

Thường thì chim nhỏ chơi có phong cách hơn.mình chọn chim ko nên chọn to quá hoặc nhỏ quá.mà phải chọn con nào mình cân đối
Đầu nhỏ mình to ko dc
Mình dài đuôi ngăn ko chọn
Sự hài Hòa luôn là tiêu chi để mình chọn đả
Người ta vẩn nói nghệ thuật là những gì ko cân đối ,nhưng đó là nghệ thuật
Còn chim cảnh thì Khác.nhưng nói đi thì Cần nói lại có ngửng con dị tướng lại là con chim hay (số ít) như cuộc thi tai quãng Ngãi đầu năm vừa rồi tại càfe như Ngọc tổ chức giải toàn Quốc chú chim giải nhẤt về với Khánh Hòa nếu ko thấy nó chơi dù cho các bạn củng ko muốn nhận
Ngưc lép,hầu ko có.một mắt lồi,một mắt Bình thường Long quăn.
Có một member đả từng viết
Bản Chất Dị Là Nhửng Con Chim Của Chúa

Thân. Phương Bảo

mecm

chim to đc cái ae thích chon hơn,nhưng chim nhỏ thì chơi lí lắc hơn,mình thì thấy con nào chơi hay là chọn thôi k quan trọng to nhỏ,nhỏ mà có võ như lý tiểu long hay thiết mộc chân trở thành huyền thoai đó bác

kinh nghiệm của mình quan sát những con chim chơi hay thường trung chim dài đòn,to quá( mình có 1 con mọi người đặt là bồ câu) chơi chậm,nhỏ quá(con núi xanh của mình ) thì thường chơi lanh nhưng cả 2 đều chơi ít bền.đây là kinh nhiệm vì to, nhỏ ,trung, mình đều đã nuôi qua rồi,hiện nay 3 con mà mình thích nhất đều trung chim

thai

mình thì lại thích những chú chim dài đòn mào cao đuôi dài yếm đậm khít @@ ý kiến của mình

davidsonkt

cho mình hỏi mạo muội 1 câu. dựa vào những đặc điểm j để quyết định tố chất 1 con chim?
để biết tố chất của chim thì phải biết nguồn gốc, dòng họ nhà em nó. Thêm nữa là phải quan sát ngoại hình (dáng, mào, đầu, chân...). Yếu tố nữa là tay người chủ nữa thôi.

MrCo1982

vấn đề to hay nhỏ theo mình thấy thì nó ko liên quan gì đến thái độ của con chim cả, chỉ có sở thích của người chơi thích to hay nhỏ. Theo ý thích của mình là tướng con chim ko to cũng như là ko nhỏ, vừa nhưng người dài đòn bao giờ cũng là đẹp nhất